กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

ขอเทคนิคการพัตต์+ดูลาย จากโปรขั้นเทพหน่อยครับ

รบกวนของคำแนะนำจากเพื่อนๆ ระดับโปรที่มีทักษะในการพัตต์และดูลาย ในเกมส์ Pangya หน่อยครับ คือ หลังๆมานี้รู้สึกจะเล่นพัตต์ลูกระยะประมาณ10-15 หลา ไม่ลงบ่อยเอาเหมือนกัน เลยอยากทราบเทคนิคระดับชั้นเซียนของคนเก่งๆในเรื่องการพัตต์ การดูลาย และกะน้ำหนัก หน่อยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับเทคนิคที่เอามาแบ่งปันกัน และเผื่อว่าจะเป็นวิทยาทานกับผู้เล่นใหม่ด้วย ยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ถ้าเป็นไปได้ขอเทคนิคการพัตต์นอกกรีน ในสถานการณ์ที่ลูกอยู่ใกล้กรีน แล้วความเป็นไปได้ในการพัตต์สูงกว่าการชิพด้วยนะครับ
จุดดำที่ 4 เลงให้ตรงรู สนาม ลอสซีเวไม่ค่อยพลาด ถ้า กรีนไม่เอียงมาก ถาเอียงมากต้องเผื่อลายเอา
ขอบใจมากครับ เป็นไปได้ขอหลายๆสนามนะครับ
แวะมาช่วยดันไว้ครับ ผมเองก็เล่นไม่เก่งซักสนาม ไม่กล้าให้คำตอบ
ของผม ใช้ จุดดำช่องที่ 3 ตรงหลุมครับ ค่อนข้างจะตรงเลยครับ ส่วนวิธีกะแรง สมมติว่า ระยะ 17 หลา ขึ้นเนิน +1.0 แรงก็จะใช้ 17+((1.0/2)*10) จะเท่ากับ 23 หลาครับ คิดได้เป๊ะๆ หรือ  ระยะ 17 หลา หลุมต่ำ -0.8 แรงก็จะใช้ 17-((0.8/2)*10) ก็จะได้แรง 13 หลาครับ แต่หลุมต่ำถ้าไกลมากๆ เช่น 25-30 หลา ควรลดแรงเพิ่มเติมจากที่คำนวณไม่งั้นจะกระเด้งหลุมครับ ลองดูนะครับ
สนาม1ดาว ระยะ0.1-11.0เล็งตามจุดดำเลยจ้า

หรือให้จุดดำจุดแรกสุดตั้งฉากกับหลุม (มีคนบอกมาแบบนี้)
ขอบคุณสำหรับเทคนิคนะครับ แต่ถ้าสมมติ ลายมันออกมาแบบออกไปริมซ้ายหรือขวามเยอะๆ หมายถึงตรงจุดดำนะครับ มีวิธีจะกะได้อย่างไรเหรอครับ ถ้าระยะสัก 11-20 หลา
เรื่องลายสำหรับผมเน้นประสบการณ์ ส่วนแรงคิดโดย
นำระยะทาง +/- ตามความ สูง/ต่ำ ทุกๆ 0.20m +/-ไป 1y
เช่น ธงแดง(สูง) +1.0 ระยะทาง 17y ก็จะได้17+5 (1.0 = 0.2 *5)
ถ้ากะลายถูกตีไปเลย 22y จะพอดีลง สังเกตุว่าผลออกมาเหมือนคุณtaandum
แต่คุณtaandumได้23y เขา+เลขผิดนิดหน่อยนะครับ
เพิ่มเติมถ้าฝนตกพายุเข้า ควร+แรงเพิ่มไปอีกประมาณ1y
ขอบคุณมากครับ แล้วเรื่องการพัตนอกกรีน ควรตีให้แรงกว่าปกติอีกสัก 2 หลา ผมคิดถูกปะครับ
เจ้าจงใช้ จิตวิญญาณ ในการมั่วเอา

พัตบ่อยๆ เด่วก็ชินเองแหละคับ
จุด 4 เท่านั้น
หน้าหวาน สันดานแย่ ตอแหล แต่น่ารัก ><"
8# Kelthuzad

55 จริงด้วยผมบวกเลขผิด ขอบคุณครับ   ส่วนพัตต์นอกกรีนเพิ่มแรง 1-2 หลาครับ ส่วนลาย ออกริมขวาหรือซ้าย เยอะๆ ก็ใช้สูตร จุด 3 ช่องนี่แหล่ะครับ ไม่เชื่อลองเอาไม้บรรทัดวัดดูครับ สมมติ ในกรณีของจุดดำ 3 จุดเรียงตัวเป็นแนวเดียวกันทางแกน Y ให้ ระยะ ของจุดดำห่างกับหลุม = 1 cm  ระยะที่ต้องเบี่ยงออก จุดดำ 3 จุดก็ 1 cm 6 จุดดำก็ 2 cm ครับ (ใช้ไม้บรรทัดเพื่อให้ทำความเข้าใจนะครับ)
แสดงว่าตูไม่ค่อยได้พัตเลยไม่รู้เรื่องเลย
ระยะ 1-20  คิดแรง ตามระยะปกติ
ระยะ 21-30 คิดแรง -1 จากระยะ
ระยะ 31+ คิดแรง -2 จากระยะ

กรณีมีพื้นหลุมสูง-ต่ำ  ทุกๆ 0.15 - + แรง 1 หลา

ขอบใจมากครับ แม้จะไม่เข้าใจเท่าไรนักในบางเรื่อง แต่จะลองพยายามฝึกดูครับ มีบทเรียนเรื่องพลาดพัตตทช๊อตสำคัญบ่อยเลยต้องแก้จุดนี้ให้ดี
ง่ายมากครับ 1. เลิกกดยาตาไปซะ  ผมไม่เคยกดมา 4 ปีแล้ว
                  2. มันมีกี่จุด เอาเอาหาร 2 แล้วให้ตรงกับหลุม
                  3. จุดใกล้มีผลมากกว่าจุดไกล ข้อนี้ใช้เวลาจะเผื่อระยะ
                  4. เล่นสนามที่ชอบเล่นบ่อยๆ แล้วจะเข้าใจลักษณะเฉพาะของมันเอง
กลับไปรายการกระดานข่าว