กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

จุดชีพจรนักเวท แปลผิดรับผิดชอบด้วย

แก้ไขล่าสุด JooBBy เมื่อ 2011-7-19 02:46

เรื่องมีอยุ่ว่าผมเล่นนักเวทได้ อัพจุดชีพจร ปรานแห่งอาวุธลับไป 10
ผลของจุดชีพจรในเกมที่ทีมงานแปลคือ เพิ่มพลังปรานโจมตีของวิชาธาตุที่ต้องใช้อาวุธลับ 15%
เพื่อที่ได้จะ เลเวล ไวไว พอ150ผมก้กินยา สลายชีพจร
เพื่อเอาจุดชีพจร ปรานแห่งอาวุธลับออก เพราะผมไม่ได้เล่นสายมีด
แต่พอผมอัพสกิลใหม่หมดทั้ง150จุดชีพจร
ผลดันเป้นว่า ดาเมจผมหายไป200หน่วย เพราะจุดชีพจรปรานแห่งอาวุธลับนั้น
ไม่จำเป็นต้องถืออาวุธลับ แต่ก้เพิ่มดาเมจให้อยุ่ดี ถามว่ารุ้ได้ยังไงว่าไม่จำเป้นต้องถืออาวุธลับ
เพราะผมปั้นตัวใหม่มาลองเลยละคับ ดาเมจ100อัพเสร้จ 115ทุกอย่างลงตัว ทั้งๆที่ใส่คทา
ทางทีมงานจะว่าอย่างไรคับ
ผมคงไม่ต้องกินยาสลายชีพจรเพื่ออัพมันกลับมาใหม่นะคับ
ZunBOTI
sv มังกรหลับ
ยังไงจะตรวจสอบ ID ว่าผมอัพจุดชีพจรแล้วได้รีไปจิงหรือปล่าวก็โพสไว้นะคับ
อะนั้นแน่โพสตั้งแต่มะคืนทำนิ่ง
จริงเหรอ แหมมันน่ารีไปลงจังเลย
อันนี้น่าสนใจค่ะ  รอคำตอบด้วย
GOODBYE 3K2 TH!
ZiiHhong  
ง่อก๊ก @ พยัคฆ์เดือด
สรุปว่ายังไงอะ จะได้รีมั่ง
ถ้าเป็นไปตามที่เจ้าของกระทู้ว่ามาทั้งหมด
เป็นได้ 2 กรณีคือ แปลผิด กับสกิลบัค แทนที่จะเพิ่มให้อาวุธลับอย่างเดียว ดันเพื่มหมด
เออ..ขอรูปหน่อยครับ..ผมก้อกำลังเล่นนักเวทย์อยู่พอดี..เวล107 ละ ชักจะไม่ค่อยมั่นใจในการอัพ..
อยากรู้ด้วย เพราะรีไปแล้วเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุด JooBBy เมื่อ 2011-7-19 12:04

ขอบคุณครับ ดีที่ยังไม่ได้อัพ
สกิลนี้ เพิ่มให้สกิลยิงสกิลแรกทุกธาตุครับ (สกิลที่ลงท้ายด้วยสังหาร กดแล้วจะออโต้ทั้งหลาย)

ผมยังไม่ได้ลองว่า มีผลกับสกิลของเซียนฟ้าดิน ที่ดีเลย์ 5 วิ แต่สกิลคิดแดมเมจคล้าย ๆ สกิลสังหารรึเปล่า เช่น เพลิงหลอมเกราะ อาคมปิดตา ฯลฯ

คำแปลเขาเข้าใจยากครับ มีผลแต่วิชาธาตุ ไม้ตายไม่มีผล สกิลอื่นไม่มีผล (ถึงจะถืออาวุธลับ) ยกเว้นสกิลสังหาร 4 สกิล

Increase Spirit-Based throwing weapon damage by 15%

Inter ก็แปลคล้าย ๆ เรานะ -__-'
ขมังเวทย์ตายแล้ว T___T
อ้าวๆๆ ตอบกระทู้โน่นนี้กันเนียน กระทุ้นี้ทำนิ่ง
ต้องให้โทรไปอีกแล้วรึ
เราเปลี่ยนเป็นเอาสกิลที่แปลถูกและไม่มีบั๊คมาลงดีกว่าไหมครับ
ผมว่ากระทู้จะน้อยลงกว่านี้เยอะ
Sima Yan
The First Emperor of Jin Empire!!
เท่าที่หนูลองกะมีดสั้น มันไม่เพิ่มนะค่ะ
Name : หลี่เฟย
Guild  : มือมีดบิน แห่ง magica
I am จ๊กก๊ก
SV.  พยัคฆ์เดือด
ใครลองแล้วได้ยังไงมาแจ้งด้วยนะ

ท่าทางหนูจะได้รี
Name : หลี่เฟย
Guild  : มือมีดบิน แห่ง magica
I am จ๊กก๊ก
SV.  พยัคฆ์เดือด
เคล็ดวิญญาณสังหารก็ไม่ยอมแก้สักที- -.

เพิ่มพลังโจมตี45% แต่ใช้จริงๆแล้วเป็นเพิ่มโอกาสเจมตี2ครั้ง 45%

จะดองงานกันไปถึงไหนนแค่แก้คำแปลผิดแค่เนี้ย 7วันปิดเซิฟทีนึงทำได้แค่นี้หรอครับ???
สกิล Thai : ปราณแห่งอาวุธลับ

คำอธิบายภาษาจีน : 靈係暗器技能攻擊力提昇1%
แปลว่า : hidden weapon skills 1% attack power upgrade

暗器 - แปลว่าอาวุธลับ
技能攻擊 - แปลว่า Attack Skill
提昇 - แปลว่า เพิ่มขึ้น

ดังนั้นจึงต้องขอยืนยันตามคำอธิบายไว้ก่อนนะครับ

ส่วนเรื่องของการแสดงผลนั้นต้องรอทำการตรวจสอบเพิ่มเติมครับผม

เพราะสกิลเวทย์ค่อนข้างแกว่งและไม่มี DMG ที่ชัดเจนแน่นอนทำให้ต้องใช้เวลาในการตรวจสอบครับ

ทดสอบมาให้แล้วครับ
ทำไมบริษัทไม่จ้างคนที่แปลภาษามาแปลให้เลยจะได้ไม่ต้องมาโดนด่าทีหลัง

คนที่อัพผิดไปจะทำยังไงหรือว่าไม่แก้เพราะจะได้ขายยาสลายชีพจร
อีกอย่างสกิลที่เขียนว่าทันทีนันไดแล้วไม่มีดีเลย์อะ

จริงๆมีดีเลย์ 3 วินาทีคับลองเอาสกิลไปใส่ชัดคัดดูก็จะรู้คับ
อีกอย่างสกิลที่เขียนว่าทันทีนันไดแล้วไม่มีดีเลย์อะ

จริงๆมีดีเลย์ 3 วินาทีคับลองเอาสกิลไปใส่ชัดคัดดูก็ ...
ต้นฉบับโพสโดย SpiritNad เมื่อ 2011-7-19 14:44
ถ้าหมายถึงสกิลบัพมือ ละก็ใช่ครับ มันไม่เขียนบอกหน่วงเวลาไว้

แต่ตามปกติคนก้ไม่ค่อยเปลี่ยน รัวๆ อยุ่แล้ว เปิดอันไหนก้ใช้อันนั้นยาวๆ

แต่จะว่าผิดไหมที่ไม่มีคำอธิบายว่าหน่วงเวลา 3 วินาที ผมก็ว่ามันผิดอยู่นะ
แก้ไขล่าสุด emperor555 เมื่อ 2011-7-19 15:08
http://www.picza.net/uppic/pic/2011_07_19/a61/a6148c161d6b0f42ed237662ec3d5edb.jpg

ต้นฉบับโพสโดย seven17 เมื่อ 2011-7-19 14:37
อันนี้ชัดเจนมากครับ ขึ้นเห็นๆ แม้จะใช้ไม้เท้า หมายความว่าสกิลนี้ไม่ต้องใช้ อาวุธลับก็ได้

สกิลมันบัค หรือ แปลผิด ?

จะแจก รี หรือ ไม่ ?

แล้วถ้าจะแจก รี จะแจกเฉพาะใคร ?

คนที่อัพ หรือ คนที่ไม่รู้เลยไม่ได้อัพ ?
http://www.picza.net/uppic/pic/2011_07_19/a61/a6148c161d6b0f42ed237662ec3d5edb.jpg

ต้นฉบับโพสโดย seven17 เมื่อ 2011-7-19 14:37
GOODBYE 3K2 TH!
ZiiHhong  
ง่อก๊ก @ พยัคฆ์เดือด
ขอบคุณท่านที่เอารูปนักเวทมาลงมากนะคับ ชัดเจน
ผมดันลืมเซฟรูปตอน ก่อน กับ หลัง อัพมาลง
ขอบคุนๆ
ก็เข้าใจว่าเพิ่มแต่อาวุธลับเหมือนกันเลยไม่ได้อัพ
ตอนนี้อยากรู้แปลผิดหรือบัค
ว่าแปลไม่ผิดหรอก แต่ไม่ชัดเจนมากกว่า สกิลได้อธิบายไว้ว่า เพิ่มพลังปราณโจมตีของวิชาธาตุที่ต้องใช้อาวุธลับ หมายความว่าเพิ่มเฉพาะบางสกิล
แก้ไขล่าสุด emperor555 เมื่อ 2011-7-19 18:29

ผมอ่านแล้วเข้าใจว่า "เพิ่มการโจมตีวิชาบัพมือ เมื่อถือ อาวุธลับ" --a

แล้วดูรูป จุดชีพจร มันดันไปคล้ายกับ จุดชีพจรศาสตราลับสังหาร ของสายอาวุธลับอีก
ผมอัพชีพจรนั้นแล้วมันทำให้แรงทุกสกิลเลยนะ

แต่ผมใส่อาวุธลับอะ ถ้าใส่อาวุธลับ อาจทำให้แรงขึ้นทุกสกิล แต่ถ้าใส่พวกดาบ อาจจะแรงแค่บัฟมือ อันนี้ไม่แน่ใจ

แต่ตอนผมอัพ แดมเมจของ ดาบใจสั่ง เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัดมาก
□ ■ ■ □
□ ■ □ ■
■ ■ □ □
■ ■ □ □  fire-fire@mokotan-in-sitao.jp-g.ne.jp
  อัพไปโดยไม่รู้ว่ามีผลพลอยได้
โดยปกติแล้ว รูปแบบการแปล จะเป็นแบบนี้ครับ
ภาษาต้น > ภาษาของผู้ให้บริการ
ดังนั้นจึงเป็นแบบนี้ครับ
Server Inter : ภาษาต้น > อังกฤษ
Server ไทย : ภาษาต้น > ไทย
ทำให้อาจแปลเหมือนและแตกต่างกันได้ แต่โดยรวมก็มาจากจุดเดียวกันครับ
ที่นี่อาจแตกต่างกันได้ตาม patch หรือปัจจัยอื่นๆ อีกหลายส่วนเลยทีเดียว

สุดท้าย สำหรับจุดชีพจรนี้ กำลัง ประสานงานกับผู้พัฒนาให้ครับ
สกิลนี้ เพิ่มให้สกิลยิงสกิลแรกทุกธาตุครับ (สกิลที่ลงท้ายด้วยสังหาร กดแล้วจะออโต้ทั้งหลาย)

ผมยังไม่ได้ล ...
ต้นฉบับโพสโดย Shovy เมื่อ 2011-7-19 12:18
ทำไมบริษัทไม่จ้างคนที่แปลภาษามาแปลให้เลยจะได้ไม่ต้องมาโดนด่าทีหลัง

คนที่อัพผิดไปจะทำยังไงหรือว่าไม่แ ...
ต้นฉบับโพสโดย SpiritNad เมื่อ 2011-7-19 14:42
อันนี้เห็นด้วยครับ ลงทุนหน่อยครั้งเดียวอยู่
แต่อันนี้นี่ ต้องแก้หลายรอบ...ปวดศีรษะแทน

ปล.จะบ่นทำไมนะเรา มันแก้ไม่ได้แล้วนิ
กลับมาก่อน กลับขึ้นมา
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ

มันโดนใจจริงๆ !
แก้ไขล่าสุด Shovy เมื่อ 2011-7-20 17:11

สกิลนี้มีผลกับสกิลสังหารทั้ง 4 ธาตุเท่านั้นครับ สำหรับจอมเวทย์ (ฟ้าดินไม่รู้)

เพราะผมลงทุนสร้างตัวใหม่มาลองกดทีละเลเวลเลยครับ ลองดูก็ได้ ถึงยังไม่ได้เรียนสกิล แต่ถ้า Talent มีผลกับสกิลนั้น อัพ Talent ไปแดมเมจที่แสดง (ถึง icon สกิลจะดำ) ก็จะเพิ่มครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่ได้แปลผิด แต่คำแปลเข้าใจยากครับ ถ้าดูจาก Inter แล้ว ก็เข้าใจยากพอกัน (ที่สร้างตัวมาลองเพราะอ่านของไทยแล้วงง ไปอ่านของ inter ก็ยัง งง นี่แหละ )

คงต้องโบ้ยไปให้ต้นสังกัดล่ะครับ
ขมังเวทย์ตายแล้ว T___T
ค่อให้แปลไม่ผิดผลของสกิลก้ผิดเต็มๆ
เพราะผลของสกิลคือ เพิ่มพลังโจมตี ของ วิชาเสริมคมของทั้ง4ธาตุ ไม่จำเป็นต้องใส่อาวุธลับ
ส่วนพวกสกิล เสาเพลิง บี่เทพ นั้น+หรือปล่าวไม่รุ่
เพราะผมเล่นสายดาบคู่ ไม่ใช้ทั้งสกิลปราน และ สกิลโทสะ
ยิงสดล้วนๆ 15เปอ% นี้ถือว่า มหาสาร เลย ที่ความเร้ว 0.4
นี้ก้จะ วอ ละ ดาเมจหายไป200 คริก้400 เซงๆ
ไหนจะจุดชีพจรพิเศษที่รออัพอีก จะอัพก้ไม่ได้เดียวก้ต้องรี อีก
ใครก้ได้เอายารีสกิลมาขายที
ไม่รอแล้ว บระ
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
Name : พุ่งล้ม!!
Guild : crash..up
Server : มังกรหลับ >>
ZunBOT ซีรีย์ เห็น 150 หลายตัวแล้วนี่ โห แล้วอัพไปแล้ว ต้องมาสลายจุดชีพจร แค่คิดก็เสียดายเงินค่าเรียนสกิลแล้ว
กลับไปรายการกระดานข่าว