กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

ลมธรรมชาติ-ฝึกดู ใครมีทริค บอกบ้างค่ะ

แก้ไขล่าสุด CMIniizOnew เมื่อ 2011-9-17 08:44

คือว่าตอนนี้ ตีปังย่าไป หัดดูลมธรรมชาติไป
มีบางคนสอนให้เทียบก้อนเมฆระหว่างลมธรรมชาติกับลมเลข
ว่าการเคลื่อนไหวเร็วเท่าไหร่ ให้หัดสังเกตแล้วจำมาแบบนั้น
บางคนก็บอกให้ดูฝุ่น หรือใบไม้ปลิว ในด่านดิฟ
ขอบอกตรงๆ ว่ายิ่งดูพวกนี้ ยิ่งมึนเพราะบางทีเราอาจถูกลมหลอก

ใครมีทริคดูลมธรรมชาติ บอกกันบ้างนะคะ -0-  
กระทู้เก่าๆ ก็มีบอกเทคนิกน่ะฮะ ลองค้นดีๆก็เจอแล้วครับ

ที่ผมทราบก็ บูลากูน ดูเมฆ สังเกตุดีๆฮะ ทุกหลุมจะมีเมฆเลื่อนไปเลื่อนมาอยู่

แล้วก็ Ice spa อันนี้ยากหน่อยฮะ สังเกตุหิมะที่ตก(ความเร็วในการแกว่ง)
ถ้ารอบไหนมีหิมะตกก็ซวยไป เพราะหิมะหลังจากผ่านจากหลุมที่หิมะตก หิมะจะเยอะมาก

ที่รู้ก็มีแค่นี้แหละครับ แล้วก็เทคนิกกดลม 1 ให้กดเฉพาะลม ค่อนข้างที่จะตรงน่ะครับ ลมขวางไม่ชัวส์
แปะ youtube หรือ เพลง ไ่ม่ควร autorun นะครับ
เราใช้วิธีเอาช่องตรงกรีน(ที่เป็นตารางๆ)มาวัดอะ

กะระยะช่องจากความเร็วของลูกศรลมกะทิศทาง

เราใช้แบบนี้อะ

ไปๆมาๆมันก้อชิน

ถ้าจะโฮก้อดูความสูงของหลุมกับลูกแล้วค่อยกะแรงตีอีกที

อันนี้วิธีที่เราใช้น่ะ ไม่รู้จะใช้ได้ป่าว(กะเอาทั้งน้านนนน)
ของเราเดาเท่านั้น

มีคนบอกให้สังเกตเมฆ กังหัน อะไรประมาณนี้
วิธีการ หาลมสุ่มนะฮะ  ชีกกระดาษ 3 ใบ ลงในกล่อง เขียน แต่ละ ใบ 1 2 3 อย่างละ ใบ นะฮะ

แล้วก็จีบมันขึ้นมา สมมติได้ 3 ลม เหลือง ก็ ลม 4 ครับ วิธีการหาลม ธรรมชาติ ที่ แม่น(ละ)ยำ ที่สุด

ใน 3 โลก ครับ....
ไม่มีใครจำตูได้ :P
ผมสังเกตุลมจากการวางลูกอ่ะครับ
ปกติผมจะเล่นอยู่ลมปกติ  จะดูเอาว่าลมเท่าไร วางแล้วจะไปตกจุดไหน  ต้องความจำหน่อย

ส่วนองศาผมดูจากองศาเเรกทีเห็นเอาอ่ะครับ ต้องตาไวๆหน่อย   
ก็ยังไม่ค่อยชัวเท่าไรอ่ะครับ  เล่นบลูลากูนได้  -30เอง
วิธีการ หาลมสุ่มนะฮะ  ชีกกระดาษ 3 ใบ ลงในกล่อง เขียน แต่ละ ใบ 1 2 3 อย่างละ ใบ นะฮะ

แล้วก็จีบมันขึ้นมา สมมติได ...
ต้นฉบับโพสโดย jamezuzu1 เมื่อ 2011-9-17 09:30
ชอบวิธีนี้ ขอนำไปใช้หน่อยนะครับ
-สนามทั่วไป มองเมฆ

-สนามที่มีกังหัน ก้อมองการหมุนของกังหัน+มองเมฆ เทียบลมด้วย

-สนาม ลอส - ดูยากมวาก แทบหาเมฆไม่เจอ

-สนามสปา ไอซ์แคน ดูควันที่ออกมาจากสโนว์โดม-ควันที่ออกมาจากปล่องควันของเรือ

ก้อประมาณนี้
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
I LOVE PARADOX   
SUCKSEED.  SAME PRO A
ชอบวิธีนี้ ขอนำไปใช้หน่อยนะครับ
ต้นฉบับโพสโดย [LaSt]iNFeRnO เมื่อ 2011-9-17 10:16
เชิญครับ
ไม่มีใครจำตูได้ :P
คุณ todzaboy3 ตอบกระทุ้แกต่ละอย่างหาสาระไม่ค่อยจะเจอ

จะบอกว่า ลมสี ดูลมจากเมฆ และหิมะเท่านั้นนะ กังหันก้ดูได้เแต่ไม่ชัวเท่าเมฆ

อย่าแรกต้องเข้าใจไว้เลยว่า ลมมันมีตั้งแต่ 1-9.99  แต่เราไม่ต้องไปเครียดขนาดนั้นกะได้

หลักการเล่นคือ เราต้องมีไททั่น อย่างแรกเลยมันจะทำให้ ลมหายไป หลายลมอยุ่ ลมเขียวจะเยะขึน

แล้วหลังจากนั้น หลักในการเล่นคือ เราต้องหวังลมเขียว พยายามยิงให้ลง ลมเหลือง + ลมแดง ถ้าเกือบๆตรงกะยิงไปแต่ถ้าลมเกรียนๆ แดง ๆเหลือง ๆจียิงกะได้ถ้ามั่นใจ หรือจะตีเอาเกจไว้ยิงหลุมถัดไปก้ได้

หลักการดูลมแต่ละสนามนะครับ สนามไหรมีเมฆ ดูเมฆ อย่างเดียว พวกบลู นี่มีเมฆ หมด พวกวินกะมี

มาถึงไอซ์นะครับ พวกตรพกูลนี้แนะนำให้พกลม1 ประมาณ 2เม็ด+ ดูความไวหิมะให้เป็น มันจะดูยากหน่อย ลองไปเปรียบเทียบกะ ลมเลขดูแล้วจะรุ้นะ  โดนเฉพาะลม1-1.9 มันจะดูยาก อันนี้ต้องเล่นเรื่อยๆแล้วจะเป็นเอง

มาถึงสนามยากๆกันแล้ว อันที่1 วิสวิส สนามนี้ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะยังมีเมฆให้ดู

และสุดท้ายมาถึงสนามเซียนแล้ว

คือ1 เวสวิส
2 เอิสเทิน

หลักการดูลมเวสวิส ดูจาก หมอก ในเหว (ดูยากมาก แต่มันกะยังมีลมให้ดู) สองศึกษาไปเรื่อยๆครับ
สนามนี้ผมได้-30อย่าภูมิใจ อิอิ

และถึงสนามดับเซียน คือสนาม เอิสเทินเป็ฯสนามนี้ไม่มีอะไรบอกลมเลย ไม่มีจิงๆ อันนี้มั่วล้วนๆ 555+

มีแค่นี้แหละครับ หลักการของผม

อย่าลืมที่สำคัญคือ      ใช้เวลาในการดูองศาลมมากๆหน่อยเวลาลมตรง เพราะมันมองยาก และพยายาม ดู ลม .3 .5 .7 .9 ให้เป็น แค่นี้กะสบายแล้วครับ
(แนะนำให้ยิงนะ)สปิน มันดูยากอ่ะ
https://i.chzbgr.com/completestore/12/12/4/mZoP0QvBFECwREHOfdJgtQ2.gif
ผมอ่านๆกระทู้คำตอบของคุณ todzaboy3 ขอบอกว่า ติ๊งต๊องมากครับ

คุณสักแต่ว่าจะโพสเพื่อปั้มกระทู้ของตัวเองตลอดเลย อย่างกระทู้นี้เค้าถาม ลมธรรมชาติ

คุณก็ไปเอา ค่า C มา มันเกี่ยวเยี่ยงไร กับลมธรรมชาติครับ ?

อย่าสักแต่ว่าโพสกระทู้เพื่อปั้ม โพส ของตัวเองครับ ผมลองไปตามๆอ่านแต่ละโพสไร้สาระมาก
มันสังเกตได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ ช่างสังเกตกันจังแหะ เดี๋ยวขอไปทดลองก่อน
ผมใช้เทคนิคนี้ครับ
ใส่ไททั่น 4 ดาวครับ ถ้าเปนสีแดงคือลม 7
อีกวิธีนึงคือทำไงก็ได้ให้คนอื่นตีก่อนแล้วซูมครับ อันนี้ใช้บ่อย อิอิ
15# koohka666
อัยยร้ก็ใช้บ่อยมากๆๆๆ ค่ะฮ่าๆ
สักเกตุส่วนประกอบต่างๆของฉากเช่น ในดิฟ สังเกตุกังหันลม เศษขี้เถ้า
บูล เมฆ สปาก็ หิมะ พิงค์กังหันกับดอกซากูระครับ แต่มันไม่แน่นอนหรอก(ลม1กะ3อะคล้ายๆกัน-.-)
ก็ลองตั้งค่าจากลม1 ดูสิคับ แล้วลม 2 3 ... มันจะดูออกเอง

แล้วช่องลมสีมันอยู่ที่ระยะหลุมกะองศานะคับ ชัวมากถ้าไม่ L
เลิก ขาด
อุคริ จุ๊บุ๊ หุหุ คุณหนูสวอน
ของผมจะนับลมเขียวซัก3วิ เหลือง6วิ แดง9วิครับ  ผมจะนับตอนมันแกว่งละถึงจะเริ่มนับ1 วิธีนี้ใช้ได้ค่อนข้างดีนะ
มองการพริ้วไหวของยอดหญ้า

ปล. มององศาที่แกวง ซ้าย สุด + ขวาสุด /2 ....ไม่ลงเพราะตีไม่ติด
คุณ todzaboy3 ตอบกระทุ้แกต่ละอย่างหาสาระไม่ค่อยจะเจอ

จะบอกว่า ลมสี ดูลมจากเมฆ และหิมะเท่านั้นนะ กังหันก้ดูไ ...
ต้นฉบับโพสโดย pigza5555555555 เมื่อ 2011-9-17 12:10
.2 .5 .8 อันนี้มีจริง แต่ .3 .7 .9 เรายังไม่เคยเห็นเลยจ๊ะ
     เราเป็นเม็มผีนะจ๊ะ :)
ต้องฝึกดูบ่อยๆอะครับ ผมเองก็หัดดูตั้งแต่ลมสีมาใหม่ๆแล้ว ก็ยังมีพลาดอยู่บ้าง
แต่ก็ดีกว่าตอนแรกๆเยอะ สถิติผมเองก็ตอนนี้ก็ถือว่าพอใจในระดับนึงแล้ว
กดยาลม 1 ง่ายสุดละ
       EE POWER   
บัคลมแล้วยิงเอาเลย  
SuperBoss 'olo,,Wowwwwww@ตำไม่นาน
มันจะไปยากไรฮะ  ใช้โปรลม0 noเอียง ไรพวกนั้น ตีเลย เดี๋ยวนี้เค้าไม่ริบของแล้ว  โดนแบนก้แค่ สถิติ /ถ้วย หาย โดนแบนที ก้คิดสะว่าพักสายตาจากการเล่นเกม แค่นั้นเอง
ลมสีคิดไรมากตีอย่างเดียวไม่ต้องสนใจลมหรอก  กะๆเอาลงก็ดีไปไม่ลงก้ชั่งมัน
เหมือนกับตอนพึ่งหัดเล่นปังย่าแรกๆอ่ะ
แก้ไขล่าสุด PB~กระต่ายขาว เมื่อ 2012-12-11 22:48

สูตรของผมนะครับ  ผมใช้อยู่ แต่อาศัยประสบการณ์  โดยส่วนตัวชอบเล่นลมสีมากว่าครับ(เทพไม่เยอะ)

1.อาศัยดูเมฆ จะไม่มีเฉพาะบางด่าน
2.ถ้าหากไม่มีเมฆ ให้ดูบริเวณโดยรอบ เช่น หิมะ หรือ ซากุระ หรือกังหัน
3.อาศัยประสบการณ์
ก็อย่างที่ทุกท่านกล่าวมาก็คือ อาศัยการดูเมฆ เป็นหลัก
ด่าน 1 ดาวมีเมฆเกือบทุกด่านครับ โดยเฉพาะ พิ้ง กับวิชซิตี้ จะดูง่ายที่สุด  
ส่วนรอส ก็มีเมฆครับแต่จะปนกับเมฆฉาก  ต้องสังเกตดีๆครับ

ส่วนด่าน วิช วิช   นี่จะดูเมฆยากหน่อย สูตรผมก็คือผมจะซูมชิบ เลื่อนไปดูข้างล่างเหว มันจะมีเมฆ
กลุ่มเล็กๆ ลอยอยู่ แล้วก็ดูสีลม อาศัยประสบการณ์เดาลมครับ

ส่วนด่านที่ไม่มีเมฆเลย อะไรคาดเดามิได้ ก็ด่านเรือรบครับ ด่านนี้ไม่มีอะไรบอกแม้แต่อย่างเดียวต้องอาศัยประสบการณ์ครับ ต้องดูกังหัน(องศาลม)ว่ามันหมุนช้ามากๆ หรือช้าปานกลาง  หรือเร็ว  ส่วนมากลมแดงมัน
มาเป็นลม 8 เสมอ ๆ  ต้องระวังเรื่องนี้ด้วยครับ

สรุปคือการเล่นลมสี ก็ต้องอาศัยประสบการณ์ครับ เดาลมผิดก็คือซวยครับไม่ลงหลุม

อีกทริคนึงของผมนะครับ   สมมุติว่า เล่นด่าน  วิชซิตี๋หลุม 2  จะเป็นหลุมโฮ พอตัวละครเปิดฉากอะไรเสร็จขึ้นแถบ ตีให้เร็วกับระยะหลุมให้รีบ มององศาลมครับเพราะว่า องศาลมนั้นมันจะ เป็นองศาลมที่ถูกต้องแน่นอน เกือบๆ 90% เลยครับ  และก็องศาลมนั้น มันตายตัวครับไอที่หมุนๆก็คือมันหลอก ที่จริงแล้วมันก็เหมือนลมเลขครับ   มันจะหมุนที่เดิม ที่จริงแล้วนะ  แต่เพราะมันเป็นลมสีมันก็เลยหมุนหลอก  และก็ ท่าใครมีเวลาเยอะๆก็ดูตอนองศา มันหมุนช้าๆก็ได้ครับ มันช้ามากๆๆ และเหมือนจะหยุดตรงไหน นั่นแหละครับองศาที่ถูกต้อง

วิธีการสังเกตลมของผมนะครับ
ลม1  เมฆจะไปช้ามากกกกกกกกกกก เหมือนไม่เคลื่อนที่
ลม2  เมฆจะเร็วแต่ไม่ถึงขนาดเร็วมาก
ลม3  เมฆจะพุ่งไปช้าๆ ครับ
ลม4  เหมือนลม3ครับ พุ่งไปช้าๆ
ลม5  เมฆจะพุ่งไปเร็วแต่ไม่มาก
ลม6 เมฆจะพุ่งไปทิศเร็ว
ลม7 เหมือนลม6ครับ
ลม8  เมฆจะพุ่งไปทิศที่ไป เร็วมาก
ลม9  เมฆจะพุ่งไปรวดเร็วมาก สังเกตหน้าปัดได้ จะหมุนโคตรเร็วและรัวๆๆๆๆ
---------------------------------------------
1-3เขียว  4-6เหลือง  7-9 แดง
การ์ตูนสี่ช่อง ปังย่า ภาค6
http://board.mygame.in.th/viewthread.php?tid=273373
รับชมการ์ตูนสี่ช่อง
ต้องฝึกอีกนานเลย คับ จากที่อ่านมา
แก้ไขล่าสุด เอ่มเอ๊มOriginal เมื่อ 2012-12-11 23:50

ที่เห็น จะมี .2 .5 .8(น่าจะลมเขียวนะครับ เหลือง-แดง น่าจะ.5อย่างเดียวมั้ง) นะครับ ทศนิยมอื่นไม่แน่ใจว่ามีรึปล่าว แต่แยก  1-9 ให้ออกพอละครับ ที่เหลืออาศัยประสบการณ์หน่อย แต่ที่แน่ๆ เล่นมา ปีกว่าละครับ ลมสี ยัง มึนจนถึงทุกวันนี้ แต่มันส์ดีครับ ได้มั่วบ้างไรบ้าง ฮ่าๆ
Alone คulaวๆ!! (~)
ส่วนตัว เมือก่อน เวลดิฟลมเลขคัฟ ตอนนี้ ไม่มีขาเวล เลยจำใจ
วิธีของผมก็คือ เฉพาะ หลุม 1 กะ 3  จำระยะวางลูกแล้วที่เหลือคัฟ เทียบกับระยะที่เหลือลมเลขว่าเป็นลมอะไร ที่เราเคยเจอตอนลมเลข + ประสบการ คัฟ
มั่วไปเลยอย่าคิดมาก เดี๋ยวเครียด
ยัดการ์ด +skill newtype เยอะๆ จะเห็นแรงลม

//ชิ่งแว้บ(ก่อนจะโดนลากไปตบ)
ใช้ความรู้สึกกะเอาล้วนๆ
รับสอนครับ วันนี้ว่าง
แก้ไขล่าสุด Shar€ เมื่อ 2012-12-12 09:41

การเล่นลมสี แนะนำให้ใช้ ท่า โทมาฮอค เพราะ โทมาฮอคจะมีค่าCที่น้อยกว่าสปิน ทำให้ลงได้ง่ายกว่า
จุดการก็สำคัญวางใกล้ๆแล้วใช้โทมาฮอคได้ยิงดี ค่าCจะได้น้อยๆ เวลาโทมาฮอคจะได้ไม่เพี้ยนนะคับ
การดูลม ให้ แบ่งเป็นลม
เขียว 1-3 (1.2 1.5 1.8 2 2.2 2.5 2.8 3 3.5)
เหลือง 4-6(4 4.5 5 5.5 6 6.5)
แดง 7-9(ส่วนตัวผมใส่ไททั่นSCเลยมีแค่ลม7ลมเดียว)
ถ้าใส่ไททั่นSCลมจาก 9 จะเหลือ 7 ลม9เป็นลมที่สูงสุด เวลากดลมจะทำให้มีเศษง่ายๆคือลมแดงกดแล้วได้ลม1(ถ้าใส่ไททั่นSCนะคับ)
วิธีการดูองศาก็ จับกึ่งกลางก็ได้หรือไม่ก็สังเกตุช่วงที่องศาของลมหมุนช้าๆมันจะอยู่ประมาณนั้นแหละคับ

ส่วนวิธีการดูลม ต้องการศัยประสบการ์ณด้วย ดูจากก้อนเมฆ กังหัน(ส่วนมาก)แบ่งดูเอาว่าเมฆหรือกังหัน
หมุนไปเร็วแค่ไหน สมุมติถ้าเจอลมเขียว ลม1เมฆอาจจะขยับช้าๆหรือไม่ขยับเลยก็ได้ แต่ถ้าเมฆหมุนไวมากๆแต่เป็นลมเขียวก็ลองให้3.5ดูแล้วจำเมฆถ้าไม่ลงก็ปรับลดลายคับ ส่วนลมเหลืองบางทีมันไม่ค่อยชัว สามารถกดลมเดาลมจะง่ายกว่านะคับ

ใครมีความรู้อะไรใหม่ก็มาแชร์กันได้คับ
การเล่นลมสี แนะนำให้ใช้ ท่า โทมาฮอค เพราะ โทมาฮอคจะมีค่าCที่น้อยกว่าสปิน ทำให้ลงได้ง่ายกว่า
จุดการก็สำคั ...
ต้นฉบับโพสโดย Shar€ เมื่อ 2012-12-12 09:38
สอนเราเล่นมั่งดินาย

t-bag taemiiz,,
สอนเราเล่นมั่งดินาย
ต้นฉบับโพสโดย taemiiz เมื่อ 2012-12-12 09:43
เราสอนเฉพาะ สาวๆอ่ะ
เราสอนเฉพาะ สาวๆอ่ะ
ต้นฉบับโพสโดย Shar€ เมื่อ 2012-12-12 09:59
เราเป็นสาวได้นะ ถ้านายต้องการ

t-bag taemiiz,,
อย่าไปยึดติด มั่วลงไปแล้ว 5555+
ชั่วลูกชั่วหลาน ไถนาปลูกข้าวให้คนกิน_/ili\_ ควายไถนา
เราเป็นสาวได้นะ ถ้านายต้องการ
ต้นฉบับโพสโดย taemiiz เมื่อ 2012-12-12 10:06
จัดไป
เอะ... กระทู้  17 / 9 / 2011    ถามมานานแล้วนี่   ใหงเพิ่งจะมาขุดตอบเอาตอนนี้ละ
ออกเร่ร่อนพเนจรจนกว่าจะหาหลักแหล่งได้
วิธีการมองและสังเกตุ เช่น ลม เมฆ ใบพัต ควัน ฝุ่น ใบไม้  หรือวิธีอื่นที่นำมาใช้
หากแม้ว่ารู้ลมแล้วก็ไม่แน่อาจจะยิงไม่ลง เรื่องของระยะหลุมใกล้ไกลก็สำคัญ เราควรจดจำไว้ด้วย
ผมจะใช้ไม้ 260 จะแบ่งระยะไม้ห่างประมาณ 5หลา เช่น ระยะ 246-250 จะกะออกช่องในการยิงเท่ากัน
พยามใช้การสังเกตุของระยะหลุมด้วยครับ ลมธรรมชาติค่อนข้างละเอียดเราต้องใช้การคาดคะเน+ประสบการณ์เข้ามาช่วยครับ ลมธรรมชาติจะมีลมเศษอันนี้ต้องใช้ประสบการณ์ล้วนๆ ครับ สู้ๆๆนะครับเอาใจช่วย
ผมสอนได้ทุกท่า สนใจบอกได้  
ผมสอนได้ทุกท่า สนใจบอกได้  
ต้นฉบับโพสโดย หนุ่ยนะครับ เมื่อ 2012-12-12 11:14
ทุกท่า
     เราเป็นเม็มผีนะจ๊ะ :)
ขอบคุณสำหรับการ แชร์ ข้อมูลดีๆ ครับ
สำนึกดี  สังคมดี
วิธีผม ชัวร์กว่าคับ เห้ยของเองลมสีไรว่ะ ถามเพื่อน

ไปล่ะ ฟิวว

กลับไปรายการกระดานข่าว