กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

วิธีอัพเดท Driver การ์ดจอ

สวัสดีครับ กระผม ลียองเจ๊ะ เจ้าเก่า หัวใจดวงเดิมกลับมาอีกครั้ง

วันนี้มานำเสนอวิธีการ อัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอ ให้เพื่อนๆพีๆและน้องๆทั้งหลายได้ทราบกันครับ
เราจะแบ่งเป็นหัวข้อตามนี้นะครับ
1.การตรวจรุ่นของวินโดว์และการ์ดจอ
2.การดาวน์โหลดไดรเวอร์ของการ์ดจอ

การตรวจรุ่นของวินโดว์และการ์ดจอ
ขั้นตอนการเช็ค Window
1.ไปที่เมนู Start ตรงล่างซ้ายของหน้า Desktop

2.คลิ๊กขวาที่ computer แล้วเลือกคำสั่ง Properties

3.จะพบหน้าต่างใหม่ 1 อันซึ่งแสดงระบบของ Window ที่เราใช้งานอยู่ว่าเป็นรุ่นไหน

ขั้นตอนการเช็ครุ่นของการ์ดจอ
1.ไปที่เมนู Start ตรงล่างซ้ายของหน้า Desktop

2.คลิ๊กขวาที่ computer แล้วเลือกคำสั่ง Properties

3.ดูเมนูด้านซ้ายแล้วเลือกที่ Device Manager

4.จะพบหน้าต่างแสดงรายละเอียดของ Hardware ในเครื่องเราทั้งหมด
สำหรับการ์ดจอ ให้กดไปที่เมนู Display Adapters

5.เราจะพบเห็นแล้วว่าการ์ดจอของเรารุ่นอะไร

หมายเหตุ : สำหรับการ์ดจอ หลักๆแล้วจะมีจาก 2 ค่าย
คือ NVIDIA (ตระกูล G-Force)และ ATI (ตระกูล Radeon)

การอัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอ
สำหรับ ATI

1.ไปยังเว็บไซท์ support สำหรับดาวน์โหลดไดรเวอร์ คลิ้กที่นี่

2.จะพบหน้าจอ 5 Step สำหรับใส่ข้อมูล เพื่อไปยังไดรเวอร์ที่ใช้งานได้กับการ์ดจอของเรา
Step 1 เลือกอุปกรณ์
-ให้เลือกไปยัง Desktop Graphic (สำหรับ PC)
-ให้เลือกไปยัง Notebook Graphic (สำหรับ Notebook)

Step 2 เลือกรุ่นของการ์ดจอ ตรงนี้ให้ดูให้ตรงกับรุ่นการ์ดจอของเราในเครื่องที่เช็คมา

3. เลือกรุ่นสำหรับเจาะจงของการ์ดจอ ตรงนี้ให้ดูที่ตัวเลขของรุ่นการ์ดจอของเรา
ของยองเจเป็น HD 4800 series ก็เลยต้องเลือก HD 4xxx Seires

4. เลือกระบบของ Window ที่เราใช้งานอยู่
เครื่องยองเจ เป็น Window 7 -64 bit (ดูวิธีการตรวจวินโดว์ข้างบน)

5. กดที่ปุ่ม
6.เข้าสู่หน้าจอดาวน์โหลด ให้เลือกดาวน์โหลดหัวข้อที่เขียนว่า Catalyst Software Suite
(อีกตัวที่มีจะเป็นตัวปรับแต่ง ไม่จำเป็นต้องดาวน์โหลดก็ได้)

7.หลังจากดาวน์โหลดเสร็จสิ้นก็ทำการติดตั้ง โดยเปิดไฟล์ที่เราดาวน์โหลดมา แล้วก็ Next จนจบ
หลังจากนั้นเครื่องจะ Restart 1 รอบ เป็นอันเสร็จสิ้นการอัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอของเรา

สำหรับ nViDia
1.ไปยังเว็บไซท์ support สำหรับดาวน์โหลดไดรเวอร์ คลิ๊กที่นี่
2.จะพบ Option 1 สำหรับใส่รายละเอียดในการเลือกรุ่นของการ์ดจอและวินโดว์

Product Type - เลือกรุ่นของ การ์ดจอของเรา
Product Series - เลือกซีรี่ของการ์ดจอ โดยดูที่ตัวเลข
Operating System - เลือกระบบของ Window ที่เราใช้งานอยู่
Lanugage - ภาษา แนะนำให้ทำการเลือก English(US)
3.กดที่ปุ่ม Search จะไปยังหน้าดาว์นโหลด

4.หลังจากดาวน์โหลดเสร็จสิ้นก็ทำการติดตั้ง โดยเปิดไฟล์ที่เราดาวน์โหลดมา แล้วก็ Next จนจบ
หลังจากนั้นเครื่องจะ Restart 1 รอบ เป็นอันเสร็จสิ้นการอัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอของเรา

หากพบปัญหาเพิ่มเติมอย่างไรสอบถามได้ในกระทู้นี้นะครับ
ด้วยรัก
ยองเจ

เอ่อ แล้วดูตรงไหนว่ามันเปลี่ยนจากเดิมแล้วอ่า ?
เอ่อ แล้วดูตรงไหนว่ามันเปลี่ยนจากเดิมแล้วอ่า ?
ต้นฉบับโพสโดย ๛อะบะจะฮึ่ย๛ เมื่อ 2012-3-10 12:45
หมายถึงยังไงอะ หมายถึงเรื่องเวอร์ชั่นไดรด์เวอร์อะเปล่า

มันดูได้จากโปรแกรมควบคุมระบบการ์ดจออะคับ
- ของ AMD ก็ดูได้จากโปรแกรมที่ชื่อ AMD VISION Engine Control Center
- ของ ATI ก็ดูได้จากโปรแกรมที่ชื่อ ati catalyst control center
***AMD/ATI วิธีการดูมันคล้ายๆกันอยู่นะคับ แต่ถ้าใช้ไดรด์เวอร์รุ่นเก่ามากๆลองงมดูในหมวด Help ดู***
2 ค่ายนี้ถ้าแบบใหม่ก็เข้าไปที่โปรแกรมแล้วดูที่ information>software ดูที่ Catalyst Version อะ เหมือนของผมก็คือ 12.1 ตามรูป

- NVIDIA ก็เข้าไปดูที่โปรแกรม NVIDIA Control Panel แล้วเลือก Help ดูคับ มันน่าจะบอกเลขเวอร์ชั่นอยู่(ผมก็ไม่เคยใช้เขียวนะ เลยไม่รู้)

ปล.ตอนนี้ AMD/ATI เป็บริษัทเดียวกันนะเออ(ATI โดน AMD ซื้อ) ดังนั้นจะใ้ช้ชื่อ AMD ในซีรีย์ 6 ขึ้นไป ( พวกรหัส HD 6XXX นั่นแหละ) ต่ำกว่าซีรีย์ 5 ใช้ชื่อ ATI หมด
-*-*-*-*-*-*-*-
ของผมเปงวินโดXP แล้วเปรี่ยนไดร์เวอร์ไงอ่าคร๊าฟของGMเปงวินโด7อ่าบอกหน่อยงับ
ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

TIGER-TG CLUB Bison`
ของผม ใช้ รุ่น Geforce 320m อะครับ แต่มันไม่มี มีแต่ 300m สามารถ โหลดมาใช้ได้รึปล่าวคับ
ตอนนี้เกม มี ปันหา มา เข้าไปเล่นไม่ได้เลย แลค มาก
พึ่งเป็น ครับ
ของผม ใช้ รุ่น Geforce 320m อะครับ แต่มันไม่มี มีแต่ 300m สามารถ โหลดมาใช้ได้รึปล่าวคับ
ตอนนี้เกม มี ปันหา มา เข้าไปเล่นไม่ได้เลย แลค มาก
พึ่งเป็น ครับ
ของผมอาการยั่งงี้คับ ไปไม่ถูกเลยจิงๆ http://board.flyffonline.in.th/v ... &extra=page%3D1
ของมันเป็น intel ทำไงอ่าครับ
เอิ่ม ของผมการ์ดรุ่นไม่ไม่ขึ้นอะคับ ทำไงดีเข้าเกมส์ก็ไม่ได้
กลับไปรายการกระดานข่าว