กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

(อาจจะซ้ำ)ขอวิธีคิดลูกเอียงโดยใช้ค่าCหน่อยค่ะ

ตามนั้นค่ะ .. พยายามหาแล้ว
ไม่อยากตั้งกระทู้ให้มันรก ..
แต่หาไม่เจอจริง ๆ

ไครมีวิธีคิดแม่น ๆ ช่วยสอนหน่อยนะคะ ^^!
นับหยักเอาดื้อๆเลยครับ หยักล่่ะ0.2 วางที่เดิมๆเดี๋ยวก้แม่น
2# อ่อนนน

ลองแล้วอ่ะค่ะ นับหนักละ0.2 .. แต่มันไม่ตรงอ่ะ
พอลูกตกมันก็เอียงออกไปเยอะ ! อยู่ดี
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
4# จoมโจรคิด

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ .. แต่ไม่สามารถเซฟไว้ดูได้
เพราะไม่มีปัญญาวางให้ลูกมันอยู่จุด ๆ เดิมค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ของผมมั่วเหมือนกัน  แต่มีหลักการ นิดนึง  

ถึงขีดจะเท่ากัน  แต่ ให้ไม่เท่ากันจากระยะที่บวกแรงเพิ่มแล้ว  ครับ

เช่น โดยทั่วไป  หยักละ 0.2 โดยไปประมาณ ผมจะ เอามาเทียบที่ 90%

น้อยกว่านั้น ลดลงนิดหน่อย มากกว่านั้น เพิ่มนิดหน่อย

ฟังดูดีมีหลักการณ์  

80% ให้ 0.15    90 % ให้ 0.2   100%ให้ 0.25

ผมมั่ว
http://sleepyclub.com/board/view ... cd29e6233659eaee177
ลองศึกษาดูครับ บางคนว่าตรง บางคนว่าไม่ตรง ส่วนตัวผมว่าตรงครับ
ของผมมั่วเหมือนกัน  แต่มีหลักการ นิดนึง  

ถึงขีดจะเท่ากัน  แต่ ให้ไม่เท่ากันจากระยะที่บวกแรงเพิ่มแล้ว  คร ...
ต้นฉบับโพสโดย ninjafirst เมื่อ 15-11-2011 21:23
+1 กับอันนี้ o w o
แต่ละท่า แต่ละระยะ ค่า slope ไม่เท่ากัน
ณ จุดๆนี้ยังไม่รู้เลยครับว่าเอียงซ้ายตีไปทางไหน
มั่วมาตลอด
ผมก็ยังยืนยันเหมือนกับเรปนู้นนนนน นะครับ ว่าให้วางที่เดิม ตำแหน่งเดิม

ถึงจะบอกว่าไม่มีทางที่จะวางตะแหน่งเดิมเป๊ะๆได้

ยังไงก็ลองวางให้ได้แถวๆนั้นล่ะ ยังไงลูกมันก็เอียงเท่ากัน

หลังจากนั้นก็ลองลายที่คิดว่าถูก ถ้ามันผิดก็ลองจนมันถูก

ปล.เวลาวางลูก ก็พยายามหาตำแหน่งที่มันเอียงน้อยที่สุดครับ จะได้มองง่ายๆเดาง่ายๆ

อย่างถ้ามันมีขีดสองขีด มันไม่ยากหรอกครับ ต่อให้ใช้สูตรคำนวณมันก็ไม่ร้อยเปอร์เซนต์หรอกครับ

เราต้องพึ่งตัวเองก่อน คือ " หาจุดวางลูกที่เหมาะสมที่สุด " ครับผม สู้ๆนะ
โดยส่วนตัวไม่ได้เก่งมากมายอะไร แต่ก็ขอเสนอแนะนิดึงแล้วกันครับ

ค่า C มันก็คือค่าคงที่เช่นเดียวกันกับ HWI เพียงแต่ มันอาจจะต่างกันแค่ หน่วยเรียก กับการเผื่อลายแค่นั้น

สูตรก็คือ  (ค่าC หาร 4) * รอยหยัก = ลายที่จะไว้เผื่อแล้วล่ะครับ

แต่รอยหยัก มันก็จะไม่เป็น 1 2 3 4 หยักโต้งๆเหมือนกัน (ลองหาๆดู มีกระทู้สอนคำนวณรอยหยัก เยอะแยะมากมาย เลือกมาซักสูตรนึง รึคิดเองก็ได้ ^^)

แล้ววิธีคำนวณ ใช้เวลาที่เราหาจุดวาง คำนวณในตอนแรก แต่อย่างที่ แรปบนๆ บอกมาครับ พยายามวางจุดเดิมที่เราเคยคำนวณไว้แล้วครับ

สู้ๆ ^^
[img] [/img]
จะลองเอาวิธีของหลาย ๆ คน มัดรวมกันมาลองใช้ดูค่ะ
ได้ผลยังไงจะรายงานอีกที .. (แต่ต้องรอเซิฟเปิดก่อนนะ)
นี่ สูตรที่เรา คิดเอานะ  รอยหยักเข้มๆ*0.2*Cของระยะหลุม=?? ลูกเอียง นี่ที่เราคิด แต่มันกะไม่ค่อยจะชัวหรอก
กลับไปรายการกระดานข่าว