กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

@@วิธีทำรูปกิลแบบละเอียด(มั้ง)@@

แก้ไขล่าสุด cicobman เมื่อ 2012-10-22 10:37

เห็นเพื่อนๆถามกันเยอะมาก เลยนั่งทำมาให้ครับ
ก่อนอื่นเราต้องมีโปรแกรมสำหรับทำรูปภาพซะก่อนผมแนะนำแบบที่ใช้ได้ดีพอสมควรคือโปรแกรม PhotoScape (โหลดฟรีได้ที่  พี่Google)
ขั้นตอนต่อไปคือ หารูปในดวงใจ
สมมติเป็นรูปนี้

[/img]

เปิดโปรแกรม PhotoScape ขึ้นมา เลือกที่แก้ไขภาพ สมมติเราจะเอาเฉพาะรูปโล่ ก็เลือกที่ตัดภาพ ทำการ Crop เฉพาะที่รูปโล่ดังภาพ แล้วทำการกดEnter

ก็จะได้รูปโล่ มา 1 ภาพครับ

แค่นี้เราก็ได้รูปกิลสมใจ

เวลา Save ให้กดที่ บันทึก แล้วเลือก Save ที่ My Documents >>C9>>ImageFiles

วิธีทำให้รูปโปร่งใส

โปรแกรมที่สำคัญที่สุดคือ โปรแกรม Photoshop
เปิดโปรแกรมขึ้นมา กดOpen เลือกรูปที่ต้องการ

ปล.ถ้ารูปมันเล็กมากจนทำอะไรลำบาก ให้กดรูปแว่นขยายด้านล่าง แล้วเอามาคลิกที่ภาพครับ

ขั้นตอนต่อไป
1.หลังจากกด Magic Wand Tool แล้วใหัมากดที่พื้นหลังของรูปดังภาพ
2.เปลี่ยนค่าสีตามภาพครับ (R0/G255/B0)
3.หลังจากนั้นให้กดรูปถังครับ
หลังจากที่กดรูปถัง ให้นำมาคลิกบนพื้นหลังสีขาว จะทำให้พื้นหลังสีขาวเป็นสีเขียวตามภาพ

หลังจากนั้นให้คลิกที่ File>>Save>>My Documents >>C9>>ImageFiles>>ตั้งชื่อไฟล์>>เปลี่ยนFormatให้เป็น BMP>>กดSave>>เลือกDepthให้เป็น24Bit>>File Formatให้เป็น Windows กด Ok

วิธีใส่รูปกิล

เข้าเกมส์ แล้วทำการกด U
มาที่สัญลักษณ์กิลด์ กดที่ลงทะเบียน เลือกที่ภาพที่เราทำเสร็จแล้ว กดตกลง
ปล.การเปลี่ยนรูปกิลด์ทุกครั้ง ระบบจะหักค่าGPครั้งละ 500 GP และกิลจะต้องอัพเลเวลกิลด์จนถึงเวล5 ครับ
จบการบรรยาย

ใครต้องการนำลิงค์ไปใช้ไม่ต้องเครดิตก็ได้นะครับ เต็มใจนำเสนอ
เจิมคนแรก :) สาระ เน้นๆๆๆๆ
ผมก็ไม่ค่อยเก่งนะครับ งูๆ ปลาๆ ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
เจ๋งครับ ชอบๆ
สนับสนุนผู้ให้ความรู้ครับ ทำต่อไปวัยรุ่น ^^
สนับสนุนผู้ให้ความรู้ครับ ทำต่อไปวัยรุ่น ^^
ต้นฉบับโพสโดย สยบทศทิศ เมื่อ 2012-10-22 09:23
ดีใจจังเลย ได้เป็นวัยรุ่นอีกครั้ง
ดีใจจังเลย ได้เป็นวัยรุ่นอีกครั้ง
ต้นฉบับโพสโดย cicobman เมื่อ 2012-10-22 09:32
แหม 55555
เคยลองใช้ เพ้นทำ ตรงส่วนโปร่งใสมันไม่เนียนเท่า pth จริงๆ
ผมจะถูกแบนมั้ยเนี้ย สอนเพื่อนๆใช้ Pro
ขออนุญาต จขกท. ทำลิ้งจากกระทู้เรามาที่กระทู้นี้น๊า สาระดีมากเลยจร้า เพื่อนๆ จะได้เข้ามาศึกษากัน
ตามสบายเลยครับ ^ ^
ดันให้อีกรอบครับ เผื่อใครหาอยู่
สาระ !!!!!!!
ผมเปลี่ยนเป็น 24 depth ไม่ได้อะครับ พอมีวิธีมั้ย มันไม่ขึ้นให้ติ๊กอะ ติ๊กได้แต่8 bit
14# Sir-Oc

ตอนก่อนคุณจะกดยืนยัน Save คุณได้เปลี่ยน นามสกุลของไฟล์ภาพของคุณ ให้เป็น .BMP รึเปล่าครับ ถ้าคุณไม่ได้เปลี่ยน ไฟล์นามสกุลมันก็จะเป็นนามสกุลเก่า ซึ่งมันจะเป็น .JPG ครับ มันจะมีค่าแค่ 8bit ลองดูครับ เปลี่ยนไฟล์นามสกุลให้เป็น .BMP ครับจะสามารถเลือกได้ครับ
ขอบคุณครับผม
ขอบคุณความรู้ดีๆครับ
ขอบคุณครับผม
ต้นฉบับโพสโดย TrueOnline เมื่อ 2012-10-22 20:34
ขอบคุณความรู้ดีๆครับ
ยินดีครับ
ขอบคุณเลยครับ!!
ขอบคุณเลยครับ!!
ต้นฉบับโพสโดย NgoLaZa เมื่อ 2012-10-23 08:25
ยินดีครับ
มันน่าจะมีแบบว่าใส่รูปตัวเราเองได้เนอะ อิือิ โชว์หล่อซะหน่อย
ทำพื้นใส แล้ว มัน เป็นพื้นเขียวอะ งง
ป้อม
21# XTREME

ใส่ได้ครับ จะเอารูปอะไรใส่ก็ได้ครับ ^ ^
ปล.อย่าเอารูปตอนใส่ ชุดว่ายน้ำนะ เดี๋ยวโดนแบน
ทำพื้นใส แล้ว มัน เป็นพื้นเขียวอะ งง
ต้นฉบับโพสโดย [ลิJ]น้•e เมื่อ 2012-10-23 21:15
เวลาทำให้รูปกิลเป็นพื้นใส ต้องตั้งค่าตามที่ผมบอกครับ ให้พื้นเป็นสีเขียว พอเราเอาไปใส่ในเกมส์ สีเขียวๆที่เราทำไว้มันจะหายไปครับ ไม่ได้ใช้ไสยเวทนะ คิคิ
โอ้วแจ่มทุกมุมมอง ขอบคุณคับ
ข้อมูลดีมากมาย ขอบคุณมากนะ ^ ^
เปลี่ยนเป็นสีเขียวแล้วมันไม่โปร่งแสงอ่ะไม่เ้ข้าใจเซฟไฟลล์ก็ทำถูกนะรูปกิวเขียวเยย
สีชมพู---เรืองแสงก้ได้ รึป่าวคับ

เพราะเกมส์อื่นรูปกิล ใส่ พื้นหลังสีชมพูเรืองแสง แทนสีเขียวเรืองแสงที่คนบอกก็ใช้ได้นะคับ

แต่ไม่รู้เกมส์นี้ต้องสีเขียวอย่างเดียวรึป่าว
สีชมพู---เรืองแสงก้ได้ รึป่าวคับ

เพราะเกมส์อื่นรูปกิล ใส่ พื้นหลังสีชมพูเรืองแสง แทนสีเขียวเรืองแสงที่ค ...
ต้นฉบับโพสโดย Tanyong00 เมื่อ 2012-10-26 05:29
เรื่องสีชมพูผมยังไม่ได้ลองนะครับ ว่าใช้ได้รึเปล่าเกมส์นี้
เปลี่ยนเป็นสีเขียวแล้วมันไม่โปร่งแสงอ่ะไม่เ้ข้าใจเซฟไฟลล์ก็ทำถูกนะรูปกิวเขียวเยย
ลองดูค่าของสีนะครับ R กับ B ต้องเป็น 0 และ G ต้องเป็น 255 ทั้งผืนของพื้นหลังครับ ค่าผิดนิดเดียวมันก็จะไม่โปรงใสครับ
แก้ไขล่าสุด DaveSlurpee เมื่อ 2012-11-1 21:35

ทำตามแล้วนะครับ แต่พอไปดูในเกมส์ มันติดขอบเขียวๆมาด้วยอ่าคับ เพราะอะไร
แบบนี้ครับ
[img][/img]
[img][/img]
เวลาทำนะครับ ให้ขยายให้รูปใหญ่ขึ้นครับ แล้วตรงไหนที่ยังมีขอบสีเขียวอยู่ มันจะเป็นการผสมสีระหว่างสีเขียวและสีของรูปครับ จึงทำให้ค่าที่เป็นไม่ใช่ R0/G255/B0 ครับ ให้ใช้ไอค่อนรูปดินสอ แล้วก็ตั้งค่าให้สีเป็นค่าตามเดิมครับ คือ R0/G255/B0 แล้วทำการใช้ดินสอแต้มขอบที่เลอะๆ ให้เป็นสีเขียวที่เป็นค่าที่ถูกต้องครับ ลองดูนะครับ
ไม่แน่ใจว่า ขนาดของรูปต้องจำกัดด้วยไหมคับ ว่าต้องเท่านี้ๆ กลัวใส่เข้าไปแล้วผิด จะเสียพ้อยฟรีๆ เอา
32x32 เท่านั้นครับ
ปล.ไปขุดมาจากหน้าไหนนิ
ได้เวลาดันกระทู้ สาระขึ้นมากลบ มาม่า

ฮึบ ๆ
34# Zerofost

ถ้าไทยยังทะเลาะกับไทย แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
ขอบคุณครับ
รักๆๆกันเอาไว้เป็นเพื่อนตายมีกันและกัน
แก้ไขล่าสุด SlipKnoTzM เมื่อ 2013-2-9 22:37

กดOpen มามันไม่ขึ้นเหมือนของคุณอ่ะครับ มันขึ้นเป็นรูปเล็กๆ เลย
ปล. ติดตรงแว่นขยายกับข้อความข้าวบนนั่นล่ะครับ บอกหน่อยขอรูปด้วยจะดีมากครับ
กดOpen มามันไม่ขึ้นเหมือนของคุณอ่ะครับ มันขึ้นเป็นรูปเล็กๆ เลย
ปล. ติดตรงแว่นขยายกับข้อความข้าวบนนั่นล่ะ ...
ต้นฉบับโพสโดย SlipKnoTzM เมื่อ 2013-2-9 22:33
เจ้าของกระทู้เลิกเล่นไปแล้วครับเพราะติดภาระกิจอันใหญ่หลวง
กำ T____________T
แก้ไขล่าสุด LockHeart เมื่อ 2013-3-20 13:03

35# cicobman
แล้วเราสามารถทำเซฟไว้ได้มากกว่า 1 รูปหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ทำไมผมทำไม่ได้อ่ะ ทำแล้วแบล๊คกราวน์ยังเขียวอยู่เลย ช่วยตอบหน่อยนะครับ GM
OJค์ชๅeนิกิ
ขอขุด เด๊อะการจะทำไห้พื้นหลังใสจำเป็นต้อง เทสีเขียวเท่านั้นแล้วเอาไปแปลงไฟล์เหรอ
42# Kunlung

เจ้าของกระทู้ไปเกิดใหม่แล้วครับ ป่านนี้ไปฝึกวรยุทธที่ 9yi.... แล้ว
กลับไปรายการกระดานข่าว