กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

[ประสบการณ์ตรง]เตื่อนภัย แฮกไอดี อย่าคิดว่าเครื่องส่วนตัวแล้วจะปลอดภัย

เรื่องแฮก ID ที่เป็นปัญหากันมากๆตอนนี้

แต่เดิมที่ปัญหาส่วนมากจะเกิดจากการเล่นร้าน เข้าเวปหลอกลวง ฯลฯ

แต่อันนี้ผมเจอเหตุการณ์ตรงกับตัว เมื่อซัก 20 นาทีมานี้เองครับ

ผมใช้คอมส่วนตัวในการเล่น C9 ไม่เคยเข้าเวปหลอกลวงหรืออะไรทำนองนี้มาก่อน

ใช้ ID Pass เพียงคนเดียว แต่ก็ยังไม่พ้นครับ เมื่อซัก 40 นาทีก่อนหน้านี้

ผมล๊อคอินเข้ามาเล่น C9 ด้วยตัวเก็บของ เข้ามา PVP ไปตามปกติ หลังจากเล่นอยู่ไม่นาน (ซักราวๆ 20 นาทีได้)

ระหว่างกำลังหาห้อง 40-49 เล่นอยู่ ก็ถูกล๊อคอินซ้อนเข้ามาครับ !!

โชคดีที่ผมเล่นอยู่พอดี เลยรีบล๊อคอินซ้อนอีกฝ่ายกลับ แล้วเปลี่ยน Pass ไปพร้อมๆกัน

เท่าที่ตรวจดูตอนนี้ ไม่มีของอะไรหายไปครับ แต่ปัญหาอยู่ที่

1. ผมเล่นคอมส่วนตัว
2. ผมรู้ ID Pass นี้อยู่แค่คนเดียว
3. เรื่องเวปและไวรัสนี่ผมระวังตัวพอสมควร เพราะมีประสบการณ์โดนกับตัวมาเยอะ
4. เล่นร้านครั้งสุดท้ายหลายเดือนก่อนแถว ม.เกษตร บางเขน (เด็กบางเขนระวังนะครับ)

คำถามคือ "ฝ่ายนั้นเอา ID Pass ของผมไปได้จากทางไหน เพราะเล่นร้านก็นานมาแล้ว" "ต้องระวังระดับไหนถึงจะปลอดภัย"

"GM จะใช้หลักฐาน IP ที่ทางนั้นล๊อคอินเข้ามาแล้วหาทางป้องกันสำหรับเคสต่อๆไปนี้ได้ไหม"

ใครที่เล่นคอมส่วนตัวก็ระวังตัวไว้ก่อนไม่เสียหายนะครับ เปลี่ยนพาสบ่อยๆ

เพราะถึงเราจะระวังตัวเองแล้ว แต่ก็ใช่ว่าจะปลอดภัยเสมอไปนะครับ มาเตือนๆให้ระวังตัวกันไว้ก่อน

พักนี้เรื่องโดนแฮกกำลังระบาดแบบหยุดไม่อยู่ ไม่เสียหายถ้าเราจะเตรียมตัวรับมือพวกแบบนี้เอาไว้ก่อนนะครับ

ป.ล. โดนล๊อคอินซ้อน มันทำให้ Key Setting ของเราเปลี่ยนด้วยรึป่าวครับ คีย์ที่ผมตั้งไว้ (G B) มันกลับมาเป็นปกติ??

ป.ล.2 โชคดีมากที่ฝ่ายนั้นแฮกไม่ถูกเวลา ถ้าแฮกก่อนหน้านี้ซัก 30 นาที คงได้ไปหมดไอดีแล้วครับ ซวยจริงๆ /ฮาาาาา
แก้ไขล่าสุด Pryer เมื่อ 2013-8-25 17:02

อาการเหมือนผมที่อยู่ๆเงินก็หายไปหมดทุกตัวละครในไอดี....พวกนนี้น่ากลัวจริงๆ

เป็นไปได้ไหมมาจากการแฮคเฉพาะคนที่เล่นบอร์ด เพราะเห็นคนส่วนใหญ่ที่โดนก็มาโพสบอร์ดได้กันหมด พวกไม่เล่นบอร์ดไม่ค่อยเห็นโดน
เป็นข้อมูลที่ดีสำหรับชาว C9

http://board.mygame.in.th/viewth ... &extra=page%3D3

-.- โชคดีเรามีเงินติดตัวทุกตัวละคร ไมเกิน 3m
ไอดีบอร์ดผม กะเกมคนละอัน คนละพาส ถ้าเมาก็กดผิดเองล็อกอินเองไม่ได้ละครับ เงิบเองอันนี้

เรื่องโดนแฮกเคยโดนเกมอื่น เพราะสะเพร่าครับ อันนั้นสมน้ำหน้าตัวเอง แต่หลังจากนั้นไม่เคยโดนอีกเลย
อาการเหมือนผมที่อยู่ๆเงินก็หายไปหมดทุกตัวละครในไอดี....พวกนนี้น่ากลัวจริงๆ

เป็นไปได้ไหมมาจากการแฮคเฉพ ...
ต้นฉบับโพสโดย Pryer เมื่อ 2013-8-25 17:01
เรื่อง Board นี่คิดว่าไม่น่าใช่นะครับ

เพราะ ID Board กับ ID Game ที่ผมใช้ จะเป็นคนละอันกัน

ประมาณว่า เกมโดนแฮกได้ บอร์ดจะไม่ยอมโดนเด็ดขาดครับ /ฮาาาาาา
ไครที่จะแฮคของผม บอกไว้เลยว่า
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
..
.
ไม่มีอะไรให้ แฮ็คหรอก เสียเวลา ฮิบหาย
เรื่อง Board นี่คิดว่าไม่น่าใช่นะครับ

เพราะ ID Board กับ ID Game ที่ผมใช้ จะเป็นคนละอันกัน

ประมาณว่า เกมโดนแฮกได้ ...
ต้นฉบับโพสโดย •MyPride• เมื่อ 2013-8-25 17:09
แต่ก็ งง อย่างน่ะ คุณฟักดอง ทำไมพวกท๊อปๆเซิร์พ ที่ รวยทำไมไม่โดน =w=
รู้ไหมผมระแวงตรงไหน หน้าล็อกอินกิจกรรม ดูแล้วไม่ค่อยอุ่นใจ(s)
อีกอยากเคยเห็นคนมาโพสเวปที่มันเหมือนๆล็อกอินหน้ากิจกรรมด้วย
เกิดวันดีคืนดีมีคนสอดลิ้งเข้ามาได้นี่ซวยเลย
เหตุการณ์แบบนี้มีอีกแล้ว ถ้าไม่ทำอ่ะไรกันสักอย่างเล่นไปก็เหมือนรอวันโดนแฮ๊ก
ขนาดคนอย่างคุณ my pride ยังโดนผมว่า GM จะมาอ้างให้เป็นความผิดผู้เล่นเองก็คงไม่ได้ละมั้ง

เห็นชัดๆกันว่าไม่ได้โง่ ไม่ได้เข้าเวบหลอกลวง ดูแลไอดีตัวเองดีกว่าเกมอื่นเยอะ มีเคสตัวอย่างเยอะ ยังโดนกันได้
(เกมอื่นให้เพื่อนยืมเล่น ตั้งพาสง่ายๆ เล่นร้าน โหลดเซิฟเถื่อน บลาๆๆ กุไม่เคยเห็นจะโดนแฮกเยอะขนาดนี้เลย)

ผมว่าที่รั่วนั่นไม่ใช่ผู้เล่นหรอกครับ ระบบเกมเองเนี่ยแหละ
เป็นข้อมูลที่ดีสำหรับชาว C9

http://board.mygame.in.th/viewth ... &extra=page%3D3

...
ต้นฉบับโพสโดย sojisuzz เมื่อ 2013-8-25 17:03
วอท เดอะ !#$#@#@!$!
รู้สึกว่าเกิดเป็นคนจนมันดีตรงนี้นี่เอง!!!
แบบนี้ต้องเปลี่ยนพาสอาทิตย์ละครั้งแล้วมั้ง
13# Victar

ไม่พอครับ ผมเปลี่ยนทุกวัน
-.- โชคดีเรามีเงินติดตัวทุกตัวละคร ไมเกิน 3m
ต้นฉบับโพสโดย nameofjoker เมื่อ 2013-8-25 17:03
ตอนผมโดนก้มีเงินเท่านั้นแหละงับ บางตัวมีแค่5k ยังเอาหมดเลย  แต่ของอยู่ครบ แล้วจีเอ็มก็ตามเงินให้หมดละงับ
สำหรับสาเหตุที่แท้จริงนั้นทีมงานก็ยังไม่ทราบครับ
ณ ปัจจุบันนี้ทีมงานก็พยายามช่วยเหลือให้อย่างเต็มที่ครับ
ถ้ารู้เร็วแจ้งเร็วของที่หายไปก็อาจจะน้อยลงครับ
ID Facebook นี่ปลอดภัยป่าวหว่า
นักลวงทะเลดำ
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
บองตง ผมรอ เรื่อง ID ก่อน เข้า ตัวละครที่ท่านพี่ GM เสอน ไปอยู่ นะ นี่ตัวที่ 2 ของผมแล้วโดน อีกผมคงบอกลาเกมส์นี้ จิง จิงๆ ขาดผม คนนึง เกมส์ไม่ล่ม หรอก แต่ ถ้า หลายๆ คนเป็นแบบผม ผมว่าล่ม แน่ เกมส์ เพราะงั้น ผมว่าเร่งหน่อย ก็ดี นะพี่ GM ผมเอาใจ ช่วย อยู่ เพราะผม ว่ามันสนุกอยู่เกมส์นี่ มันต่างจากเกมส์เก็บเวล หลายๆ เกมส์อยู่ นะคราย
ลุงเกย์เปลี่ยน พาส ทุกๆ1เดือน ป้องกันไว้ก่อน

แต่การคิดพาสใหม่เนี้ย ยากเนอะ ลุงเกย์นั่งคิดกว่าจะได้

ปล. ลุงเกย์อยากให้มีระบบป้องกันที่เยอะกว่านี้ .... เพื่อความสบายใจของผู้เล่นด้วย
เพราะเราไม่รู้หรอก ว่าพวก"วรนัท" มันจะมาเล่นเราหมดตัวเมื่อไร ลุงเกย์ก็เสียวๆ เวลาทีคนมาตั้งทู้ว่า โดนปล้น ..... เสียวเข้าไปถึงลำใส้
โดนกันเยอะจัง วันนี้ว่างๆเลยนั่งตอบกระทู้ชักหน่อย ความรู้อาจจะไม่เยอะเท่าแฮกเกอร์ 5 ปีกับการทำงานด้านโปรแกรมคอมพิวเตอร์ รอบรวมข้อมูลมาเรียบเรียงเป็นถ้อยคำ เริ่มเลย
- ใครที่เล่น บิท อยู่ ก่อนโหลดอยากให้ตั้งสตินิดหนึ่ง ห้ามเปิดโหลดตอนเล่นเกมเด็ดขาด โหลดให้เส็ดห้ามพักงาน ห้ามหยุดเวลาจะเล่นเกม ถ้าจะเล่นจิงโดยที่ยังโหลดไม่เส็ด ให้ลบไฟล์ทิ้งทุกไฟล์ เพราะบิทถึงแม้จะหยุด หรือ พักงาน มันก็มีการเชื่อมต่อตลอดเวลา ปิดท้ายด้วยสแกนไวรัส เสียเวลานิดคงไม่เป็นไร
- ท่านชายทั้งหลาย เว็บอณาจารเบาๆบ้างถ้าอยากปลอดภัย
- เวลาติดตั้งโปรแกรมอ่านชักนิดว่ามันจะติดตั้งอะไรบ้าง ไม่ใช่ Next....... จบ
- hao123 เว็บนี้กำลังดัง ไม่ใช่ชิ ดังได้ชักพักหละ แต่ ไอชีทีไม่รุทำไรยุปล่อยให้มันระบาทขนาดนี้ โดนเว็ปนี้เข้าไปถ้าไม่รีบเอาออกบอกได้คำเดียว นี้หละคือทางเข้าถ้ำ จะรู้ได้ไง ง่ายๆคือเปิดเบาร์เซอร์มันจะรัน hao123 ขึ้นมาทันทีวิธ๊เอาออก อ่ากู นะ
- โปรแกรม ออโต้สตาทร์ เคยเช็ทใหมว่าเวลาเปิดคอม มันรัน อะไรบ้าง เช็ทง่ายๆใช้โปรแกรมเช็ท Your Unin-staller! โปรแกรมนี้ก็เช็ทได้ แต่ถ้าใครรู้ว่าในการรัน windows มันจะรันไรบ้างก็ไม่จำเป็นต้องลงโปรแกรม อันใหนไม่จำเป็นก็ปิดมันชะ
- ใครที่แครกแอนตี้ไวรัสมาใช้ ในใจคงคิดว่าใช้ของฟรีกันยาวๆสบายหละกู บอกได้เลยว่าหน้าบ้านไม่มียาม บ้านไม่มีสุนัข ขโมยแอบเข้าห้องนอนทั้งที่ท่านไม่รุตัวเลย โดย 2 โปรแกรมที่นิยมน่าจะเป็น nod32 Kaspersky พวกอื่นไม่ต้องพูดถึงเจาะง่ายมากซึ่ง 2 ตัวนี้เวลาเจาะไข่แดงจะเจาะกันที่ตัวแครก แล้วเอาโทจัน ไปแนบไว้ต่อให้สแกนให้ตายก็ไม่เจอนะเพราะเวลาสแกน ไฟแครกมันจะไปปิดไม่ให้สแกนตัวมัน สุดท้ายก็ไม่เจอ ยอมเสียเงินนิดหน่อยปีละ 700 กว่าบาทคุ้มๆทีเติมกันเดือนละ 2000 ยังเติมได้
- ร้านเน๊ต ที่บอกว่าร้านไม่ปลอดภัย อันนี้จิงที่สุด ใครจะเข้าอะไรก็เข้า อยากทำไรก็ทำ ร้านเน๊ตถ้าอยากเอาใจลูกค้าวิธีแก้ USB ถาดสายไม่ให้เสียบ หา text มารันหรือจะเขียนเองก็ได้ปิด USB ชะ
ยอมเสียเงินชักนิด ซื้อ firewall เล็กๆสักตัวมาติดตอนนี้ราคาถูกๆคุณภาพดีมีเยอะจะตาย

นิก็แค่ช่องทางการเข้าเล็กๆน้อยๆ มันยังมีช่องทางเข้าอีกมากมาย การที่จะป้องกันนักแฮกบอกได้เลยว่า ยาก เพราะพวกนี้วันๆไม่ทำไรนั่งอัพเดชไวรัสตัวเอง
แต่ก่อนทำแค่เอา ยอดวิว เดียวนี้รายได้จากการแฮกดีกว่าพวกผู้บริหารอีก ยิ่งแฮกเกมที่คนเล่นเยอะๆยิ่งยอดดี

บางครั้งก็มาจากคนใน มันมีทุกที่หละ แฮกของมาขาย รายได้ดีจะตาย ต่างๆนาๆสารพัดวิธี เขียนเป็นหนังสือขนาด 300 หน้า 5 เล่มยังไม่หมด

ตอนผมเรียนวิศวะคอม มีอาจายร์ท่านหนึ่งถามว่า ถ้าเราเป็นเจ้าของบริษัท มีพนักงานซอฟแว 2 คนมาสมัครงาน คนหนึ่งบอกว่า เขาสามารถเขียนโปรแกรมแอนตี้ไวรัสได้โดยไม่มีไวรัสตัวใหนในโลกสามารถรอดพ้นไปได้ ส่วนอีกคน บอกว่าเขาสามารถเขียนไวรัสได้โดยที่ไม่มีโปรแกรมแอนตี้ในโลกนี้ตรวจจับได้ เป็นคุณ คุณจะจ้างคนใหนเข้ามาทำงาน คำตอบผมมากะจ่างก็ต่อเมื่อผมเรียน ป.โท ซึ่งอาจารย์เขาก็ไม่ได้เฉลย

ของแบบนี้แก้ยาก มันต้องแก้ที่นิสัยโปรแกรมเมอร์ โลกกว้างใหญ่ไพสาร อัตรายมีรอบตัว การดำดงชีวิตต้องมีสติ ขอให้ทุกรอดพ้นจากการโดนแฮก....สวัสดี
21# TLe

ขอบคุณมากครับ
21# TLe

เฟสบุค ธีมวิว 2อย่างนี้มีในคอมงระวัง
โดนกันเยอะจัง วันนี้ว่างๆเลยนั่งตอบกระทู้ชักหน่อย ความรู้อาจจะไม่เยอะเท่าแฮกเกอร์ 5 ปีกับการทำงานด้านโ ...
ต้นฉบับโพสโดย TLe เมื่อ 2013-8-26 11:40
nod32 ที่เป็น ซีเรี่ยวแจกตามเน็ตนี่ใช้ได้ไหมอ่าคับ
นี่ไงผมบอกแล้ว ว่าผมก็ไม่ได้เข้าเวบหลอกลวงหรือแปลกปลอมอะไร โปรก็ไม่เคยยุ่ง
ผมยังโดนเลยคุณ Mypride ก็เกือบ มันจะมีคนบางคนหาว่าเราเข้าเวบพวกนี้ ทั้งๆที่เราไม่ได้เข้าเลย  มีอยู่คนนึงล่ะชอบคิดแบบนั้น - -
แก้ไขล่าสุด asp-arm เมื่อ 2013-8-26 23:48

ทั้งตัวยิ่งไม่มีไรอยู่ เวล 60 ของ 35 เห้อออ อย่าทำหนูเลย
Name : "
SV  : Blemhime
โดนกันเยอะจัง วันนี้ว่างๆเลยนั่งตอบกระทู้ชักหน่อย ความรู้อาจจะไม่เยอะเท่าแฮกเกอร์ 5 ปีกับการทำงานด้านโ ...
ต้นฉบับโพสโดย TLe เมื่อ 2013-8-26 11:40
อยากจะบอกว่า ผมนั่งอ่านทุกตัวอักษร ขอบคุณมากคับ
เป็นประโยชน์มากเลยครับ มีหลายเรื่องเลยที่ผมพึ่งรู้ ขอบคุณมากครับ
้hao123 ตอนนี้ผมเล่นร้านอยู่ แค่เปิด chromeก็เจอแล้วมันตั้งเป็นหน้าเว็บเลย ฉิบหายล่ะ -*- แต่เวลาเปิดผมใช้Ctrl+shift+n ตลอด มันจะช่วยกันได้ไหม แต่ผมเล่นร้านนี้มานานล่ะนะ ไม่โดนแฮคเฟสหรือเกมส์เลย แต่หวั่นๆล่ะ
กลับไปรายการกระดานข่าว