กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

ว่าด้วยเรื่องเม้าส์มาโคร กับการกด A-D ตอนโดนจับ

ด้วยวันนี้ผมเอากาเดี้ยนไป ลง MMR มา เจอ เบลดมาสตัวนึง พอจับโขก(กดE) ทีไรผมโขกได้แค่ทีเดียว ก็หลุดมือละ  ท่าจับทุ่มกับพื้น 3 ทีก็เหมือนกัน จับทุ่มได้ทีเดียว แล้วก็หลุด ตอนแรกผมก็งง ทำไมมันกด A-D ไวจังฟระ พอถามเพื่อนก็ถึงบางอ้อ  ว่าเค้าใช้เม้าส์มาโคร ซึ่งสามารถเซ็ทให้กด A-D ไวแค่ไหนก็ได้ด้วยการกดเพียงปุ่มเดียว ทำให้จับได้แค่แป๊บเดียวก็หลุดแล้ว สำหรับอาชีพอื่นเจอแบบนี้คงไม่เท่าไหร่ เพราะคงไ่ม่ค่อยได้ใช้ การกด E ในคอมโบซักเท่าไหร่ แต่กับการ์เดี้ยนแล้ว ถ้าหลุดเร็วขนาดนี้ ง่อยกินเลยคับ กด E ก็ไม่ได้ กดทุ่มพื้น 3 ทีก็ไม่ได้ จะเหลืออะไรหละครับ ปกติ 2 ท่านี้กาเดี้ยนผมอัพเต็มนะ ไม่รู้ว่า การ์เดี้ยนเทพ ๆ เค้ามีปัญหาแบบผมป่าว  สงสัยผมต้องรีเอาท่าัจับออกให้หมดซะแล้ว   แล้วอีกอย่าง เหมือนว่าการแข่งขันคราวที่แล้ว ผมเห็นแว๊บ ๆ ว่ามีการโขกทีเดียวหลุดเหมือนกันนะ จำไม่ได้ละว่าคู่ไหน ถ้าใช้เม้าส์พวกนี้ในการแข่งขันได้ล่ะก็ หุ ๆ ๆ การ์เดี้ยนคงต้องรีท่าจับ ออกกันเป็นแถวแน่เลย
ด้วยวันนี้ผมเอากาเดี้ยนไป ลง MMR มา เจอ เบลดมาสตัวนึง พอจับโขก(กดE) ทีไรผมโขกได้แค่ทีเดียว ก็หลุดมือละ  ท่าจ ...
ต้นฉบับโพสโดย Paoning เมื่อ 2013-12-28 20:03
ถามงี้ดีกว่า  แอสชาโดว์ ก็โดนครับ
แล้วแบบนี้ถือว่าเอาเปรียบมะ อาชีพอื่นผมไม่รู้นะ แต่สำหรับการ์เดี้ยน เหมือนโดนเอาเปรียบไงไม่รู้ 555+
ผมก็เล่นการ์เดี้ยน เหมือนกัน เดียวเจอเม้ามารโครผม ตั้งไห้โขกรัว 3 ครั้งติดเเม้งเลย 5555
ทำใจไม่ได้ครับตอนนี้ ไม่ค่อยได้เข้าไปเล่นเลยเหมือนเอาเปรียบไงไม่รุ มีโอกาสทั้งทีแพ้เพราะเมาส์คอมโบเสียหมดมั่วหมด สกิลปลาไหลก็หลอกให้มันกดตั้งนานแต่ก็คอมโบไม่ได้เพราะมันหลุด E ตลอด

ทงทองไม่ว่านะแต่เครียดกะไอ่วิธีแบบนี้มากกว่า

ปล.ผม BM
ทำใจไม่ได้ครับตอนนี้ ไม่ค่อยได้เข้าไปเล่นเลยเหมือนเอาเปรียบไงไม่รุ มีโอกาสทั้งทีแพ้เพราะเมาส์คอมโบเสี ...
ต้นฉบับโพสโดย กากส์จุงเบย เมื่อ 2013-12-29 17:16
ทำใจ 55+

พวกเรามันเม้าส์ 199 บาท
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
อันตัวข้า มีนามว่า ดิวคุง
MaNaTzu - Elifa Rose
MaFuYu - Amphitrite
วิธีที่ง่ายที่สุดคือ เปลี่ยนไปใช้คอมโบที่ไม่ต้องจับ
ต้นฉบับโพสโดย Dewคุง~ เมื่อ 2013-12-29 17:38
ทำยากนะนั่น
Eอยู่คู่กะเค้าตั้งแต่แบเบาะ
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
แต่ก็ยังทำได้

แอส กับ สเล นี้หมดทางเลย เพราะยังคอมโบก็เลี่ยงจับไม่ได้ ...
ต้นฉบับโพสโดย Dewคุง~ เมื่อ 2013-12-29 18:06
เบลดมาส มันก็เน้นจับในการคอมโบนะ -*-
ถ้าสกิลคอมมานมันรวนหรือคลูดาว์นไม่ทันจะใช้จับนี้แก้ขัดเสมอ
เรื่องเม้ามาโคร นี่ หลายเกมเค้าก็บ่นๆ กัน
เม้าธรรมดาเสียเปรียบนั่นแหล่ะ แต่มันก็ไม่ผิดอะไร
พูดยากนะ เรื่องเม้านี่
แก้ไขล่าสุด กากส์จุงเบย เมื่อ 2013-12-29 21:26
เบลดมาส เน้นก้จริง แต่เอาจริงไม่ต้องใช้ก็ยังคอมโบได้ไม่ใช่หรอ
จับเอาไว้แก้ขัดก็แสดงว่า ถ้าไม่ขัดก็ไม่ ...
ต้นฉบับโพสโดย Dewคุง~ เมื่อ 2013-12-29 20:16
เอาจริงๆ เบลดมาสนะ สกิลต่อแอร์คอมโบอะมันคลูดาว์นไม่ทันจริงๆ การใช้สกิลจับถือเป็นการรอสกิลอื่นทำงานได้ ถ้ายิ่งพวกที่ไม่มีของลดคลูดาว์นอะไรสักอย่างการทำคอมโบยาวๆนี้เป็นไปไม่ได้เลยแหละ

แต่จะบ่นอะไรกับเรื่องเมาส์นี้คงไม่ได้เพราะเกมส์มันไม่มีห้ามไม่ผิดกฏ แต่กับคอมโบที่ใช้มาตั้งแต่เกมส์มันเปิดโอเพ่นมาจนถึงปัจจุบันมันถือว่าปรับตัวยากมากเลยแหละ ถ้าจับไม่ได้ก็ต้องไปเน้นของสตั้นและ7กระบวนท่าวัดดาเมจเน้นๆแทนเอา แบบนี้มันไม่ใช่อะมันไม่ใช่ตัวตนของผมอะจอร์จ
เรื่องเม้า มาโคร เป็นปัญหาทุกเกม และก็ทุกเกมจะพูดเหมือนกันเลยว่า "ต้องทำใจเพราะเรามันเม้า 199" เพราะเอาตามจริงมันก็ไม่ได้ทำผิดกฎของเกมตรงไหนเพียงแค่ของแพงมันก็มีดีกว่าของราคา199 เท่านั้นเอง
เบลดมาส เน้นก้จริง แต่เอาจริงไม่ต้องใช้ก็ยังคอมโบได้ไม่ใช่หรอ
จับเอาไว้แก้ขัดก็แสดงว่า ถ้าไม่ขัดก็ไม่ ...
ต้นฉบับโพสโดย Dewคุง~ เมื่อ 2013-12-29 20:16
ชาโด้ก็ต้องใช้ดิวคุง T^T คอมโบไม่ถึงหลูป เพราะชาโด้แดชมันก็หลุดดดดดดด
ในฐานะที่เป็นเบลดมาสคนนึงใครใช้เมาท์มาโครระวังโดนฟันดิบ ไช่นิ่ง แล้วอัลตินะ
ในฐานะที่เป็นเบลดมาสคนนึงใครใช้เมาท์มาโครระวังโดนฟันดิบ ไช่นิ่ง แล้วอัลตินะ ...
ต้นฉบับโพสโดย toey9556 เมื่อ 2013-12-30 08:36
ร่วมด้วยคน เบลดมาสเช่นกัน
ผมก้อโดนครับ ท่าจับทุกท่าดิ้นหลุดหมด เล่นไม่ออกเลย
ให้จีเอมเค้าปรับได้มั้ยล่ะ ตัวละครไหนกด A D 10 ครั้งภายใน 1 วิให้เด้งออกเกมส์เลย เหมือนกับเวลาประกาศขายของ ถ้ถ้าประกาศเร็วเกินถี่เกินจะโดนแบนสนทนา นั่นแหละความหมายเดวกัน รู้สึกพวกนี้เอาเปรียบไงไม่รู้ แต่ถ้าใครบอก เฮ้ยกุกดได้ อะ A D สลับกัน 10 ครั้งภายใน 1 วิ ผมยอมคับ
ให้จีเอมเค้าปรับได้มั้ยล่ะ ตัวละครไหนกด A D 10 ครั้งภายใน 1 วิให้เด้งออกเกมส์เลย เหมือนกับเวลาประกาศขายของ  ...
ต้นฉบับโพสโดย (1606;) เมื่อ 2013-12-30 10:05
แดชจับ ก็หลุด!!! แม่เจ้า แอส ชาโด สเล ง่อยกินเลยสิเนี่ย  ผมว่า GM น่าจะทำไรบ้างนะ จะเซ็ทเม้าให้มันเทพอะไรยังไง ผมไม่ว่าเลย แต่เซ็ท A-D รัว ๆ เนี่ย มีผลกระทบกับผู้เล่น เห็นได้ชัด ๆ เลยนะ เล่นอาชีพสายคอมโบ แต่คอมโบไม่ได้ มันตลกมั้ยหละ หรือต่อไป จะให้เล่นแต่อาชีพ ยิงไกล ... เอ๊ะ หรือจะเล่นวอดี โป้งเดียวจอดดดด ดิ้นหลุดนักช่าย ม๊ายยย  ดูดดด  สตั๊นนน  พรวดดดด ... จบ
คนใช้เม้า มาโครก็คือคนที่ใช้โปรแกรมช่วยเล่น ดีๆนี่เอง เพราะว่ามันจะมีตัวโปรแกรมที่แถมมากับเม้าเอาไว้ให้เรา เซ็ตค่าต่างๆ
คนใช้เม้า มาโครก็คือคนที่ใช้โปรแกรมช่วยเล่น ดีๆนี่เอง เพราะว่ามันจะมีตัวโปรแกรมที่แถมมากับเม้าเอาไว้ใ ...
ต้นฉบับโพสโดย PONGPNET เมื่อ 2013-12-30 15:59
เอาจริงๆ เบลดมาสนะ สกิลต่อแอร์คอมโบอะมันคลูดาว์นไม่ทันจริงๆ การใช้สกิลจับถือเป็นการรอสกิลอื่นทำงานได้ ...
ต้นฉบับโพสโดย กากส์จุงเบย เมื่อ 2013-12-29 21:22
เบลดมาสคอมโบโดยไม่จับ ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ สำหรับผมที่เล่นเบลดตัวเล็ก ก็คอมโบ อินฟิได้โดยที่ไม่ได้จับอ่าครับ
เบลดมาสคอมโบโดยไม่จับ ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ สำหรับผมที่เล่นเบลดตัวเล็ก ก็คอมโบ อินฟิได้โดยที่ไม่ได้จับอ่ ...
ต้นฉบับโพสโดย BOMAT เมื่อ 2013-12-31 02:42
แล้ว แอส กับ ชาโดว์ ล่ะครับ
เลิกเล่นจ๊ะ บายนะ
ต้นฉบับโพสโดย Dewคุง~ เมื่อ 2013-12-31 07:32
เพิ่งรีคลาสเอง
เห็นใจแทน สกิลจับไร้ประโยชน์
แก้ไขล่าสุด กากส์จุงเบย เมื่อ 2013-12-31 11:56
เบลดมาสคอมโบโดยไม่จับ ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ สำหรับผมที่เล่นเบลดตัวเล็ก ก็คอมโบ อินฟิได้โดยที่ไม่ได้จับอ่ ...
ต้นฉบับโพสโดย BOMAT เมื่อ 2013-12-31 02:42
สถานการ์ณมันไม่เหมือนกันนะครับใช่ว่าจะไม่จับได้ทุกแมท

จับมันมีประโยชน์มากเลยนะครับ ไม่ว่าจะคอมโบหรือทำให้อีกฝ่ายกดสกิลหลบจากนั่นคำนวนเวลาสกิลมันดีเลย์แล้วหาจังหวะเข้าไปจับเลยถ้ามี
ดันให้คับ
สงสารก็แต่พวกสายคอมโบอ่ะคับ ฝึกคอมโบมาแทบตาย เจอเม้าแบบนี้เข้าไป คงจะเซ็งน่าดู
โปรแกรมช่วยเล่นชัด ๆ แล้วที่พูดว่า เกมส์อื่น ๆ ทั่วโลกเค้าก็อนุญาติให้ใช้เนี่ย ผมว่าต้องดูเป็นกรณีไป
ตอนแข่งของ Eu ล่าสุดเนี่ย ผมก็เห็นเค้าใช้นะ แต่เค้าไม่เซ็ท A-D กัน คือเหมือนเค้ามีจิตสำนึกมากกว่า
เพราะ การเซ็ท A-D เนี่ย มันรับไม่ได้จริง ๆ อาชีพทีใช้จับในการคอมโบ เค้าจะเล่นยังไง มันฟันสดไม่ได้ทุกอาชีพนะครับ แถมพวกสายคอมโบเนี่ยต้องฝึกเยอะมากก กว่าจะได้คอมโบได้ดี แล้วมาเจอแบบนี้ ไม่อยากจะคิดว่าเค้าจะท้อแค่ไหน แทบทุำกคนที่เล่นเกมส์นี้ ผมว่ามีปัญญาซื้อเม้าพวกนี้ได้หมดแหละคับ
ลำพัง Arrow Shower ของเรนก็ทำคนหายไปเยอะละ อย่าให้ เรื่องแบบนี้มาทำให้ PvP ร้างคนไปกว่านี้เลยคับ สำนึกอ่ะมีบ้าง!! ไม่ใช่ว่า ไม่ผิดกฎ แล้วทำได้ทุกอย่าง เหมือน เวลาเจอคนท้องขึ้นรถเมล์ ถ้าไม่ลุกให้นั่งก็ไม่ผิดกฎหมายนะ แต่ถ้ามีสำนึกบ้างก็ควรจะลุกให้นั่ง ประมาณนี้มั้ง ผมว่านะ
สงสารก็แต่พวกสายคอมโบอ่ะคับ ฝึกคอมโบมาแทบตาย เจอเม้าแบบนี้เข้าไป คงจะเซ็งน่าดู
โปรแกรมช่วยเล่นชัด ๆ แล้ ...
ต้นฉบับโพสโดย Paoning เมื่อ 2014-1-1 23:38
ถูกใจผมจุงเบยเพื่อนผมแม่มหายหรรมกันไปหมด
โปรแกรมช่วยเล่นชัด ๆ แล้ ...
ต้นฉบับโพสโดย Paoning เมื่อ 2014-1-1 23:38
ก็ถูกนะ มันไม่ได้ผิดกฎ แต่มันเป็นเรื่องของมารยาทมากกว่า *-*
ก็ถูกนะ มันไม่ได้ผิดกฎ แต่มันเป็นเรื่องของมารยาทมากกว่า *-*
ต้นฉบับโพสโดย KobKungs เมื่อ 2014-1-1 23:50
มันเอาเปรียบมากกว่าม้างแบบนี้
พูดง่ายๆเมาส์นี้มันคือโปรที่ไม่ผิดกฎชิมิคะ
Call me a b*tch just cos I speak what's on my mind? So come and kiss my feet babe ;)
ถ้าเจอคนใช้เม้าส์มาโคร ก็คิดหาคอมโบที่มันใช้กับพวกที่มีให้ได้ ไม่ก็ทำของให้แรงชนิดประมาณ 2 - 3 สกิลตาย โดยที่ไม่ใช้สกิลจับ
โดยส่วนตัวเล่นเบลด ถ้าเจอพวกนี้ก็โขกทีเดียวแล้วต่อคอมโบปกติ แต่ถ้าการ์เดี็ยนเจอพวกนี้Grab Spike คงเป็นท่าที่ไม่มีประโยชน์ แต่มันก็อยู่ที่คนเล่นด้วยแหละ จะไปโทษเม้าส์มาโครที่Setting อย่างนี้ไม่ได้หรอก
แต่ละคนมีกำลังทรัพย์ไม่เท่ากัน ใครมีก็ใช้ ใครไม่มีก็อดใช้ แต่ถ้าคนที่ไม่มี เล่นชนะคนที่มี เม้าส์พวกนี้ได้ ก็ถือว่าเก่งแหละครับ
โดยส่วนตัวผมคิดว่าอยู่ที่คนเล่นมากกว่า ตัวเกมส์ทำให้หลากหลายละ อยู่ที่คนเล่นจะโชว์ความหลากหลายได้มากเท่าไหร่
แก้ไขล่าสุด KobKungs เมื่อ 2014-1-2 02:33

ลองไป search กูเกิ้ลดูก็เจอเรื่องพวกนี้แหะ จากบอร์ด DN

ขอตัวอ่านแปป...ยาวเกือบ 10 หน้า

http://bbs.playpark.com/topic/33 ... %89-mouse-macro-ad/

http://bbs.playpark.com/topic/32 ... %E0%B8%B0%E0%B9%82/
แก้ไขล่าสุด Mr.MVP เมื่อ 2014-1-2 21:14

กุว่าละทำไมจับ แล้วตกพื้น Y_Y
แก้ไขล่าสุด (1606;) เมื่อ 2014-1-2 14:24

ผมก็มีปัญญาชื้อนะแต่เลือกที่จะไม่ชื้อมาใช้ การที่จะทำทุกอย่างที่จะให้ได้คำว่า ชนะ มาโดยที่ใช้โปรแกรมช่วยเล่น ใช้เม้าส์มาโคร อะไรต่างๆนาๆ โดยที่ไม่ใช้ฝีมือ สมองและการตัดสินใจของเราอย่าง 100 % ผมว่าไม่เห็นจะน่าภูมิใจสักเท่าไหร่ ( คหสต นะคับ )
แก้ไขล่าสุด Pryer เมื่อ 2014-1-2 13:33

สำหรับผู้ที่ไม่ได้ใช้เมาส์มาโครแนะนำว่า หาเวลาว่างฝึกใช้นิ้วงับ อาจมีบุคคลที่สองร่วมฝึกเพื่อประสิทธิภาพของนิ้วและความเพลิดเพลิน...อาจทำให้คุณกดA-D ได้คล่องเหมือนการใช้เมาส์มาโคร

ปล.ใครฝึกมาแล้วรบกวนถ่ายคลิปไว้ด้วยนะครับ ผมอยากศึกษาเทคนิคการฝึกของแต่ละคน
41# Pryer

ทำไมกระทู้นี้ไม่มีGMเข้ามาพูดอะไรเลยงะ  หรือเป็นเพราะว่าหัวข้อกระทู้ไม่ได้เรียกให้GMมาตอบ
คืออยากรู้ว่าGMมีความคิดเห็นยังไงกับการใช้เมาท์มาโคร แล้วGMคิดว่ามันผู้ที่เล่น pvp มีคนไม่ชอบเมาท์มาโครกับคนที่ชอบฝั่งไหนมากกว่ากัน ถ้าฝั่งที่ไม่ชอบเมาท์มาโครเยอะกว่า อนาคตจะมีการแก้ไขได้มั้ยและ อย่างไร
ทำไมกระทู้นี้ไม่มีGMเข้ามาพูดอะไรเลยงะ  หรือเป็นเพราะว่าหัวข้อกระทู้ไม่ได้เรียกให้GMมาตอบ
คืออยากรู้ว่าG ...
ต้นฉบับโพสโดย toey9556 เมื่อ 2014-1-2 15:20
ผมตอบให้เบยครับ GM เกมส์นี้ PVP ไม่เป็นหรอกขนาดสกิลยังเรียงมั่วๆอยู่เลยเป็นได้แค่ตกน้ำเท่านั่นแล... เลยโนคอมเม้นจุฟๆ
คืออยากรู้ว่าG ...
ต้นฉบับโพสโดย toey9556 เมื่อ 2014-1-2 15:20
เอาจริงๆน่ะครับ ตอนงานแข่ง เค้าก็มี อุปกรณ์ Gaming Gear ขาย แล้วเค้าจะให้มันเป็นโปรเพื่อ

มาตอบเค้าก็บอกเป็นอุปกรณ์ช่วย ไม่นับว่าเป็นโปร เพราะมัน เป็นของซื้อของขาย ของเค้า เค้าได้เงิน

แล้วมันจะผิดเรอะ
ก็ทำใจกันไป อาชีพไหนที่ไม่มีสกิลจับก็เฮ อาชีพไหนมีสกิลจับก็เหี.....
เอาจริงๆน่ะครับ ตอนงานแข่ง เค้าก็มี อุปกรณ์ Gaming Gear ขาย แล้วเค้าจะให้มันเป็นโปรเพื่อ

มาตอบเค้าก็บอกเป็น ...
ต้นฉบับโพสโดย nameofjoker เมื่อ 2014-1-2 15:34
คือ ผมไม่ได้สนใจประเด็นว่าเมาท์มาโครมันโปรรึป่าวหรือว่าผิดมั้ย แต่ผมอยากให้ทางGMเขามองว่าผู้เล่นส่วนใหญ่เขาชอบหรือไม่ชอบเท่านั้นเอง ซึ่งถ้ามันมีคนไม่ชอบเยอะกว่า ผมคิดว่าเขาก็น่าจะมีการแก้ไขซึ่งถ้ามันมี พอจะมีเค้าโครงบอกได้ไหมว่าจะแก้ไขอย่างไร
คือ ผมไม่ได้สนใจประเด็นว่าเมาท์มาโครมันโปรรึป่าวหรือว่าผิดมั้ย แต่ผมอยากให้ทางGMเขามองว่าผู้เล่นส่วนใ ...
ต้นฉบับโพสโดย toey9556 เมื่อ 2014-1-2 15:41
อืมก็น่าสนใจนะ แต่ว่าปัญหาหลักๆพวกบัคอะไร gm ยังไม่อยากจะสนใจเลย

แล้วเรื่องเล็กน้อย (สำหรับ gm) แบบนี้เค้าจะมาสนใจเร๊อะ
คือ ผมไม่ได้สนใจประเด็นว่าเมาท์มาโครมันโปรรึป่าวหรือว่าผิดมั้ย แต่ผมอยากให้ทางGMเขามองว่าผู้เล่นส่วนใ ...
ต้นฉบับโพสโดย toey9556 เมื่อ 2014-1-2 15:41
ถ้าเค้าออกไปแล้ว เค้าจะหาเงินได้อย่างไร = เอาออก ได้ใจประชาชน แต่ = รายได้เสีย เงินหาย

ซึ่งในความเป็นจริงๆ เค้าคงเอาเงินมากกว่า ใจประชาชน
มาโครเองหรอกเหรอ ใอ้ตอนแรกก็คิดอยู่ เอ๋ ทำไมคนเดี่ยวนี้เก่งจังดิ้นหลุดท่าจับได้ทุกครั้งแล้วก็บ่อยมากอ่ะ ท่าจับกดก็เข้าใจอยู่ว่ามันมีโอกาสหนีได้แต่มันก็ยากอยู่ ตอนจับeแล้วหลุดมือนี่ งง เลยนึกว่าแลค
ถ้าเจอพวกนี้ผมคงไม่ว่าอะไรหรอก แต่สิ่งที่ดังอยู่ในใจตอนนั้นคือ "ใอ้หน้าตัวเมีย"
กลับไปรายการกระดานข่าว