กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

ขอถามคนเคยส่งโทรศัพท์มือถือทางไปรษณีย์

พอดีว่าวันที่ 1 กันยายน ที่ผ่านมาเป็นวันครบรอบผมกับแฟน
จะส่งของขวัญให้ เป็น BB ไม่เคยส่ง กลัวหายนะครับ ต้องทำยังไงบ้าง
(ต้องทำประกันอะไรไหม
และส่งกล่องมือถือยัดลงกล่องไปรษณีย์แล้วต้องใส่อะไรกันกระแทกอีกไหมกลัวโทรศัพท์พัง)
แฟนอยู่ไกลไม่สะดวกมาเอาเอง และผมต้องการเซอร์ไพรท์แฟน
ใครเคยช่วยแนะนำทีจ้า ขอบคุณนะครับ
โบรักหลิวนะ

นั่งรถไฟ รึ รถทัวร์ รึ เครื่องบินไปให้ด้วยตัวเองดีกว่าครับ

โอกาสเสี่ยง ก็เยอะพอสมควรอ้ะ ไปรษณีย์ ไว้ใจไม่ค่อยได้
<3 ซ่อบบี้ ,, กว่าจะทำได้ =_='
ผมไปไม่ได้ครับ ผมติดสอบ
เคยส่งลำโพงกับไอพ็อทให้ก็ไม่หาย
แต่โทรศัพท์ผมคิดหนักมากเลย
โบรักหลิวนะ

แฮ่ะๆ อันนี้ก็แล้วแต่ วิจารณญาณน่ะครับ

ผมเคยส่ง อยู่เครื่องนึงเหมือนกัน (นานมาแล้ว)
Nokia ใบไม้อะครับ จำชื่อรุ่นมันไม่ได้

ส่งไปถึงบอก มีแต่ซองง ง กะ ข้อความ
<3 ซ่อบบี้ ,, กว่าจะทำได้ =_='
ลอง ems ดูอ่าครับ หรือพัสดุด่วนอ่าครับ ไว้ใจได้สุดละครับ
  Pangya : ตัวร้ou
ไม่น่าหายนะ
  ให้เองดีกว่านะครับ พวกแบบนี้รับประกันไม่ได้หรอก
คิดหนักเลยครับ

ไม่สะดวกกันทั้งคู่

แต่อยากให้แฟนดีใจ ซื้อมาแล้วไม่กล้าส่ง
โบรักหลิวนะ

แก้ไขล่าสุด KhwanMewMew เมื่อ 2010-9-3 21:14

ค้าขายของบ่อยเลยค่ะ  แม้แต่ HDD + ซองเงิน EMS ยังมะเคยหาย,พังเรย

ลองแบบเน้น้า

1. ถ้าของมีค่า อย่าไปแพ๊คที่ไปรษณีย์ให้พนักงานหรือใครเห็นค่ะ ห่อหนังสือพิมพ์ไปจากบ้านก่อนก็ใด้

2. ซื้อโฟมกันกระแทกสัก 3-4 ชั้น ห่อให้แน่น ดูว่าไส่แล้วพอดีกล่อง (เขย่าแร้วมะดังกุกกัก) ติดเทปกาวกันหลุด

3. เค้าจะมีเทปกาวสีครีมบริการค่ะ ปิดชั้นนอกเข้าไปเลยหนาๆ  แล้วมัดด้วยด้วยเครื่องรัดของอีกที

ไม่ต้องกลัวพังนะคะ  เพราะบับเบิ้ลจะรับแรงกระแทกใว้ทั้งหมด ( ถึงบอกไงว่าซ้อนหลายๆ ชั้นให้"แน่น")

4. เขียนหน้ากล่องว่า " อุปกรณ์อิเล็คทรอนิค โปรดอย่ากระแทก "

5 . ถ้าเค้าถามว่าข้างในเป็นอะไร บอกว่า HDD ก็ใด้ค่ะ เค้าจะไม่กล้าโยน ( รู้อยู่แล้วว่าพังง่าย )

ถึงแม้ขโมยก็ขายใด้ราคาไม่ดี  ธรรมชาติของ EMS จะไม่ถามเด็ดขาดค่ะ ยกเว้นพัสดุรับประกันความเสียหาย

ซึ่งต้องถามเพื่อสามารถชดเชยใด้ถูกต้องในกรณีเสียหาย

6. อย่าไช้ลายมืออย่าง " เคยชิน " ช่วยบรรจงนิดนึงค่ะ  บางกล่องเห็นแล้วสงสารพนักงานส่งมั่กมาย มาถูกใด้ยังไง

7. จุ๊บกล่องเบาๆ ทีนึงอย่าให้คัยเห็น แล้วรับบัตรคิวค่ะ  ขอให้โชคดี  
เคยขายมือถือ ทางเน็ตแล้วก้  ซื้อบีบีส่งกลับไป ภูเก็ตบ่อยๆ
ไม่หายนะโบ  ก่อนส่งก้ ซื้อซองกันกระแทกห่อหุ้มเยอะๆแล้วซื้อกล่องใส่อีกที
ส่ง แบบด่วนไปเลยนะ จะได้ ถึงไวๆ
ปีนึงละหรอ ยินดีด้วยจ่ะ  ส่งมะไหร่เอาพินมาเลยจะได้ แอท 5555
คือมะก่อนอ่ะ เคยไปส่งกับเพื่อนนะ แต่ว่าไม่ใช่ของไปรษณีย์โดยตรง  อยู่ในห้างอ่ะ
พอถามเค้าว่าต้องทำประกันของหายมั๊ยค่ะ  เค้าบอกไม่ต้อง
พอถามอีกว่า ถ้าของหายรับประกันมั๊ยค่ะ  เค้าบอกไม่รับประกัน

.. แค่นั้นแระค่ะ เดินกลับบ้านเลย
ขอบคุณทุกคนมากครับ หายกังวลใจแล้ว ^oo^
โบรักหลิวนะ

ส่งโนตบุคไปให้แฟน หลายครั้งแล้วครับ (เค้าส่งมาให้ซ่อม)

ไปรษณีย์ EMS ไม่เคยหายครับ ของผมเครื่องละ 3 หมี่นกว่าบาท
เคยฝากเพื่อนซื้อแล้วส่งให้ค่ะ

ต้องส่งแบบมีประกันนะคะ เค้าจะถามว่า ของในกล่องราคาประมาณเท่าไหร่

เราก็บอกไป เค้าก็จะประกันให้ รู้สึกว่าจะบวกค่าประกัน 200 บาทนะคะ

แทแท,,,* ยัยรั่วผู้น่าร๊ากกกก
ส่ง EMS แบบด่วนพิเศษอ่า  มันจะมี สคิปให้ตามได้ตลอด

ไม่หายแน่นอน เค้ารับบผิดชอบ
คนที่เสียใจสุดท้ายก็คือ "ฉันเอง" TT.
หลายปีก่อนตั้งแต่ตอน iPhone ออกใหม่ๆเลย
พี่ที่บ้านส่งมาจากอเมริกา แบบ EMS(ของ usps บริการไปรณีย์สหรัฐ) ลงมูลค่าของกันของหายด้วย
ก็ถึงโดยสวิสดิภาพน่ะ
ลงทุนซื้อถุงเท้าอันใหญ่ หุ้มมือถือไปเรย
ผมเคยส่งของทางไปรษณีย์บ่อยๆ ถ้าเป็นของที่เสียหายได้และมีราคาสูง
ให้ห่อด้วยแผ่นกันกระแทกก่อนแล้วจึงใส่เข้าไปในกล่องของมันแล้วใส่ลงไป
ในกล่องของไปรษณีย์ แล้วหากระดาษยัดให้แน่น จะช่วยไม่ให้กระแทกได้ครับ
เวลาส่งก็ให้บอกทางเจ้าหน้าที่ว่า ส่งแบบEMSรับประกัน
วงเงินประกันสัก3000 บาท ก็พอครับ หรือจะมากกว่านี้ก็แล้วแต่ครับ
ค่ารับประกันสินค้านี้ เพิ่มอีกไม่กี่สิบบาทหรอกครับ แล้วทางเจ้าหน้าที่จะมี
เทปรับประกันติดรอบกล่องพัสดุเลยครับ เวลาจัดส่ง เค้าก็จะแยกส่งครับ
เค้าจะให้ความสำคัญกับพัสดุแบบรับประกันเป็นอันดับแรกครับ
พึ่งส่งเลิฟฮินะเล่ม0 กับนิยาย แล้วก็บลาๆ (ของยุ่นหมด)

ก็ถึงมือผู้รับดี ไม่มีปัญหานะครับ

ปล. ems

แต่ถ้าไม่ชัวร์ ให้เองกับมือ ดีสุด
เพนกวินบ่อน้ำแร่
เคยส่งมาแล้ว ไม่หาย รับรอง
Not working
Error#00410402010080000007
กลับไปรายการกระดานข่าว